Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika dakika 30 za matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio vilevile vile niko mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu tatu Agosti 28 mwaka 2023, miaka 60 tangu maandamano mashuhuri ya Martin Luther King aliyoongoza kuleta mabadiliko ya kiraia hapa Marekani. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa, Radio Citizen, Radio Ngoma ya Amani huko Fizi, Kivu Kaskazini. Basi usikose kwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo Ripoti tulizokuandalia wakati huu, miaka 60 baada ya hotuba ya Martin Luther King ya I have a dream, ambayo imeweka historia ulimwenguni. Je, mchambuzi wa siasa za kimataifa anasemaje? Kulikuwa na, na utofauti mkubwa, lakini kwa sasa hivi kumeleta kuonekana kwa ya kwamba kuna mafanikio, lakini ijapokuwa bado ndoto yote haijatimilisha kuonyesha ya kwamba watu wote ni sawa, lakini bado wengi wanalalamika na katika taarifa nyingine, mtaalamu wa sheria huko Kenya anasema mazingira ya kisiasa yanabadilika na ni vyema kujiuliza iwapo utekelezaji wa vipengele vya katiba ya nchi vinaridhisha. Ukiangalia yale ambayo yamekuwa ni changamoto, unaona si katiba Unaona, ni kwamba ni sisi wenyewe kama Wakenya na haswa viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa ambao wamedinda kutekeleza katiba eh, kama ilivyochapishwa, ilivyoandikwa. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia, ambapo hii leo zinasomwa na Abdu Shakur Abud. Kwanza kabisa basi ni kuwa kiongozi wa kijeshi wa Sudan Jenerali Abdel Fattah al-Burhan ametoa wito wa kutaka kumalizwa vita vya uasi vinavyoendelea nchini mwake kwa karibu miezi minne hivi sasa. Akizungumza na wanajeshi katika kambi ya jeshi la majini la Flamingo kwenye mji wa port Said, al Burhan amesema hakuna mazungumzo yanayofanyika kati yake na, na mpinzani wake mkubwa Muhammed Hamdan Dagalo, na wala hakuna makubaliano yaliyofikiwa, kwani anasema wao hawazungumzi na wasaliti. Kiongozi huyo amekanusha pia kuwepo na juhudi katika nchi jirani za kuwaleta pamoja mahasimu hawa wawili akisema, watapambana hadi mwisho kuwashinda wa mamluki akimaanisha wapiganaji wa kikosi cha dharura cha RSF kinachoongozwa na Dagalo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake kutokana na kukamatwa kwa wafuatiliaji uchaguzi wa Zimbabwe kukiwepo na ripoti za wapiga kura kunyanyaswa, kutishiwa kwa ghasia, kubughudhiwa na kurubuniwa, akitoa wito kwa viongozi wa kisiasa na wafuasi wao kupinga kila aina ya ghasia na kuheshimu haki za binadamu na utawala wa kisheria. Kwa upande mwingine, tume ya taifa ya uchaguzi ilimtangaza rais Emmerson Mnangagwa mshindi wa uchaguzi kwa kupita kwa kupata asilimia 52.6 za kura, lakini upinzani unadai umeshinda ukisema kumekuwepo na wizi mkubwa wa kura, na wafuatiliaji wanasema uchaguzi haukufikia viwango vya kidemokrasia. Waziri mkuu wa serikali ya Libya inayotambulika kimataifa amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nchi za nje Najla al Mangush katika juhudi za kupunguza hasira kutokana na mkutano wake na waziri mwenzake wa Israel wiki iliyopita mjini Rome. Mangush anasema mkutano wake na mwenzake wa Israel Eli Cohen haukuwa umepangwa wala haukuwa rasmi, lakini afisa mmoja wa Israel ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mkutano huo uliidhinishwa na ulidumu saa mbili na uliidhinishwa na maafisa wa ngazi za juu wa Libya. Wakati huo huo, mamlaka moja ya usalama ya Libya imekanusha hii leo Jumatatu kwamba imeruhusu kuondoka kwa ndege iliyokuwa inamsafirisha waziri wa mambo za nje huyo wa serikali ya Tripoli hadi Uturuki baada ya kuzuka kwa ghasia kufuatia mkutano wake na mwenzake wa Israel. Hivi sasa anasemekana yuko Istanbul. Mawakili wanaomtetea mbunge anayetuhumiwa kwa uhaini kwa kuwasiliana na waasi M23 wa kundi la M23 leo Jumatatu wametaja kesi hiyo kuwa ni kesi ya chuki inayohusishwa na ubaguzi dhidi ya Watusi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Akihojiwa mapema mwezi Machi, Edward Mwangachuchu ambaye anawakilisha jimbo la Masisi katika bunge la taifa na anamiliki migodi ya madini, anashtakiwa na mahakama ya kijeshi mjini Kinshasa. Upande wa mashtaka siku ya Ijumaa ulitaka mtu huyo mwenye umri wa miaka sabini afungwe jela maisha. Upande wa utetezi ulisema Jumatatu kwamba ushahidi unaotumiwa mahakamani dhidi ya mwanga chuchu unamwelezea kuwa anatokea kabila la Watutsi. Tunalaani kesi ya chuki na unyanyapaa kwa misingi ya kibaguzi na kutengwa kesi ya ubaguzi. Thomas Gamakolo, msemaji wa kundi la mawakili wa utetezi, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari, siku thelathini za kusikilizwa kwa kesi hii zimechuchiwa na hisia za chuki dhidi ya Watutsi na chuki dhidi ya Rwanda, ambazo zinaungwa mkono na upande wa mashtaka. Kulingana na kundi la utetezi, kesi dhidi ya mwangachuchu ilianza kwa watu kujiita wakulima wa kihutu kutoka kundi la Nyatura linalodai kuwa wamegundua kasha la silaha katika mgodi. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema hii leo kwamba balozi wake nchini Niger atabaki nchini humo licha ya shinikizo kutoka viongozi wa mapinduzi wa Niame. Akizungumza katika mkutano na mabalozi wa Ufaransa mjini Paris, Macron alirudia tena kusema anamuunga mkono rais aliyepinduliwa Mohammed Bazum, ambaye anasema uamuzi wake wa kutojiuzulu ni wa kishujaa. Macron alipongeza pia kazi wanadiplomasia wa nchi yake hasa wale wanaofanya kazi katika maeneo yenye changamoto kubwa kama vile Niger. Wakati huo huo, chama cha Bazoum cha PNDS kimelaani Jumatatu kile kinachoeleza ni kampeni ya kukigawa chama hicho mwezi mmoja baada ya wanajeshi kufanya mapinduzi ya kumwondoa madarakani. Majadiliano kuhusu matumizi ya bwawa la maji lenye utata linalojengwa na, na Ethiopia kwenye mto Blue Nile ameanza tena katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Taarifa kutoka wizara ya habari ya Ethiopia imethibitisha kuanza kwa mazungumzo hayo. Bwawa hilo la kuzalisha umeme linalojengwa kwa thamani ya dola bilioni tano limekuwa katikati ya mzozo wa kidiplomasia kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa kati ya Ethiopia na nchi zinazotegemea maji ya huko Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu, tunasalia hapa katika ardhi ya Marekani, ambapo hii leo inaadhimisha miaka sitini baada ya maandamano makubwa yaliyofanyika Washington, ambapo mtetezi wa haki za kiraia Dr Martin Luther King alitoa hotuba ya kusisimua I have a dream, akielezea ndoto yake ya kuiona Marekani yenye haki sawa kwa watu wote. Mwenzetu Patrick Nduwimana amezungumza na Profesa Timoth Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, na kwanza kutaka kujua kama ndoto hiyo ya MLK imefikiwa. Kama jinsi ulivyosema ya kwamba kulikuwa na, kulikuwa na utofauti mkubwa, lakini kwa sasa hivi kumeleta kuonekana ya kwamba kuna mafanikio, lakini ijapokuwa bado ndoto yote haijatimilishwa kuonyesha ya kwamba watu wote ni sawa, lakini bado wengi wanalalamika ya kwamba kuna kasoro na pia kuna mambo kadha wa kadha ambayo yanahitaji kurekebishwa, na haswa tukiangalia usawa wengine ili kulinganisha na wengine jinsi wanavyopata kazi, na pia maelezo mengi ambayo yanatolewa na viongozi. Lakini kwa ujumla kuna mabadiliko tofauti sana ambayo unaweza kutimiza ile ndoto. Mabadiliko ambayo umeiona miaka sitini baadaye uh, tangu alipotoa hotuba hii Luther King, ni mabadiliko yapi ambayo umeyaona wewe? Ijapokuwa kuna upungufu hapa na pale, ambapo watu wengi bado wanasema ya kwamba je, tufanikiwe nini? Tufanye nini? Ni yapi ambayo yanastahili kubadilishwa? Kwa hivyo ningesema hivyo, kwa sababu ninaamini ya kwamba jinsi nimeona wengi wakitimiza waki ndoto hizo, ni kwamba mwafrika sasa hivi anaweza kuwa na haki ya kuweza kupiga kura, ana haki ya kuzungumza, ana haki ya kuteuliwa, wana haki ya kusoma pamoja katika shule moja, na pengine kuwa na uhuru wa kuishi popote pale mtoto wa luther king huyu anaitwa uh, luther king jr watatu yeye katika maandamano ya jumamosi alisema kwamba nchi inaelekea kubaya sababu ile ndoto ya baba yake uh, alivyotaka yeye marekani kuiona bado kuna tatizo na nchi na kwenda kubaya sana wewe uh, unaona uh, huyu mtoto wa luther king anavyosema ndio hali halisi ambayo iliyo marekani kwa sasa ama kweli hatuwezi kusema kwa ya kwamba ni hali halisi, kwa sababu aa, kuna mabadiliko mengi, na lazima tushukuru na tuone ya kwamba kuna mafanikio mengi. Ukweli ni kwamba bado hakuna usawa, aa, kuna ubaguzi, kuna mambo mengi ambayo yanajitokeza hapa na pale, lakini aa, hizi ni siasa. Wakati mwingine tunaweza kusema vile, lakini kuna mafanikio makubwa sana ambayo sasa hivi yanatokea, kuonyesha ya kwamba kuna ufanisi, kuonyesha ya kwamba kuna usawa lakini ni kweli kwamba wakati inapofikia kama ni polisi waliolaumiwa sana, wanalaumiwa sana, uongozi unalaumiwa sana kwa kutotilia sera moja. Kwa hivyo uh, kati ya mambo haya ndiposa huyu mwanawe King anasema ya kwamba bado kunaelekea kubaya, lakini ukiangalia ndio Waafrika wananyenyezwa, pengine upande mwingine na polisi kumekuwa na kasoro nyingi. Mwaka juzi kulikuwa na mauaji mengi ya watu weusi ambapo maandamano yalikuwepo hata yakaingia dunia mzima. Kwanza tukikumbuka kama George Floyd na wengine, ni kumaanisha kwamba bado ule ndio usawa anasema haupo, lakini kwa ujumla, acha tuseme ya kwamba kuna mafanikio. Ni Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, Georgia. Na sasa tunaelekea katika ardhi ya Kenya ambapo pendekezo la kundi moja la vuguvugu nchini humo linaloangazia marekebisho ya katiba huko Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi, zaidi ya mwaka mmoja baada ya mahakama ya juu kukataa jaribio kama hilo, sasa linaendelea kugubikwa na maoni mseto. Wataalamu wa katiba na siasa wanaeleza bado kuna vikwazo vya kisheria visivyorahihisha marekebisho yoyote ya katiba huyu hapa Kenne Wandera kutoka Nairobi. Bobi Mkangi, mtaalamu wa sheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la wataalamu kutengeneza katiba ya sasa anaeleza kuwa japo mazingira ya Kenya ya kiuchumi, kijamii, kisiasa yanabadilika na muda, msingi wa katiba ya Kenya unaifanya sheria hiyo kuwa ngumu kufanyiwa marekebisho, lakini la kimsingi ni nchi kujiuliza iwapo utekelezaji wa vipengee vya katiba hiyo unaridhisha, ukiangalia yale ambayo yamekuwa ni changamoto unaona si katiba, unaona ni kwamba, ni sisi wenyewe kama Wakenya na haswa viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa ambao wamedinda kutekeleza katiba, eh, kama ilivyochapishwa, ilivyoandikwa. Kwa hivyo kwangu huwa naona mara nyingine ni kwamba tutazidi tu kubadilisha katiba na sheria nyinginezo, lakini kama sisi wenyewe kama hatubadiliki na kuwa wana demokrasia na wazalendo halisi, eh, basi katiba itasalia tu kuwa maneno na, na kitabu. Aidha, Bwana Mkangi anaeleza kuwa japo ni haki ya kila raia wa Kenya kuanzisha marekebisho ya aina hiyo, marekebisho ya aina yote hayastahili kufanyika kwa kutegemea muda ambao sheria hiyo imedumu tangu kuanzishwa kwake, kwamba ni muda wa miaka kumi na mitatu ama kumi ama miaka ishirini ambayo ndiyo inategemewa ili kuwe na mabadiliko ama marekebisho ni maoni. Na kwa wakati huu pia. Kwa miaka kumi na tatu tumekuwa na uzoefu wa kiasi fulani, ndiposa pengine hawa ambao wanapendekezwa wanaona kwamba kuna mambo pengine yakirekebishwa yataboreka. Vuguvugu la watu watano linaloongozwa na mkurugenzi wa zamani wa tume ya maadili na kupambana na rushwa Patrick Otieno Lumumba, maarufu nchini Kenya kama PLO Lumumba, linalenga kutafuta saini milioni moja kuwezesha ufanyikaji wa mabadiliko ya katiba kuhusu vipengee vinavyohusu uwakilishi, muundo wa serikali mfumo wa ugatuzi, tume huru, uongozi na uadilifu, mfumo wa uchaguzi na muundo wa bunge. Vuguvugu vugu, hilo linaeleza kuwa miaka kumi na mitatu baada ya kuidhinishwa katiba ya sasa ni wakati wa kurekebisha sheria hiyo kumulika hali halisi ya taifa la Kenya. Anavyoeleza PLO Lumumba, tunazindua harakati au mchakato wa kubadilisha katiba kwa kuwauliza wananchi wa Kenya Wajiunge Nasi... Hadi sasa katiba ya Kenya, mwaka 2010, ya mwaka 2010 imestahimili dhoruba ya majaribio matatu kutoka kwa vikundi mbalimbali mbali vya kisiasa kupendekeza marekebisho ya maandishi na muundo kwa katiba hiyo bila mafanikio. Jaribio la kwanza lilikuwa la muungano wa mageuzi na demokrasia maarufu kama CORD, chini ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, mwaka 2015. La pili lilikuwa la chama cha kisiasa cha Third Way Alliance maarufu kama punguza mzigo, chini ya kiongozi wake Ukuru mwaka 2019 na kisha mpango wa maridhiano ya kisiasa kati ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta na Raila Odinga mwaka 2020, maarufu kama BBI. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi na raia wa Kongo ambao hawakupata na wale waliopoteza vitambulisho vyao wanaiomba tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kushirikisha watu wote katika mchakato wa uchaguzi hasa kuwapa vitambulisho vya kupigia kura kuelekea uchaguzi mkuu Disemba mwaka huu. Austere Malivika anayoripoti zaidi kutoka DRC. Kukiwa kumebaki miezi minne kabla ya uchaguzi wa uraisi, wabunge wa taifa, wabunge wa mikoa kufanyika hapa nchini, wananchi waliopoteza vitambulisho na wale ambao hawakuorozeshwa waomba tume huru ya uchaguzi CENI kuwashirikisha watu wote katika mchakato wa uchaguzi, wakichagua watu wanaowapenda kwa ajili ya mabadiliko. Delfe Birindi ni kutoka wilaya ya Kalehe, Kivu Kusini, ambako wakaazi walipoteza vitambulisho wakati wa mafuriko. Katiba ya nchi iko inazungumza juu ya hiyo, hata sheria ambayo inasema juu ya uchaguzi. Mtu ambaye hana kazi hawezi kuchagua. Ni haki ya Wakongomani, kila Mkongomani kukuwa na kitambulisho. Na unajua wale wa ndugu zetu wa Bushushu, Nyamukubi, ambao walienda na mfuriko wa maji walipoteza hata makazi wale ambao wamenusurika, makazi zao zimepotea, na ndio maana tumeandika serikali iwapatie vitambulisho vingine, kwa sababu ni haki wapate vitambulisho. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wengi wakisema hawakupata vitambulisho kutokana na muda wa tume huru ya uchaguzi uliokuwa mdogo kwa kuorozesha wananchi wote wa Kongo kwa kupata vitambulisho vya kupigia kura na wengine wakiwa tayari wameshapoteza vitambulisho vyao ama kuharibika. Rose Kahambu tuombeane ni akina mama katika muji wa Butembo, Kivu Kaskazini. Kama ra raia anajua kwamba nayo mapashwa na haki ya kuchagua, na hivi watu wamengoja uchaguzi huo na hamu kubwa, hivi inaweza kuleta madhata kwa sababu watu watakosa. Ni nini ilikuwa nyuma ya kukatalia ya, ya, ya kutotolewa kwa vyeti kwa wale ambao wanavyo haja uh, sababu wanaweza sasa kuinuka na kulalamika na hivi, tuweze kuonesha tuweze kuishi tena mizozo mingine eh, na japo kwa tunayo mizozo ambayo viongozi wapya wanaweza kuleta uh, ambao wanaweza kumaliza hivi wajikazi kabisa. Nadhani kama kama hawalete suluhisho eh, kwa swala hii inaweza kuleta mizozo na mizozo, ndio eh, ni sura mbaya na, na, ni halama vile yavyo mkuu wa Ituri baadhi ya wananchi ambao hawajapata vitambulisho wakisema hawatakubali matukio ama kukubali viongozi ambao hawakuchagua. Costa Sam yuko katika muji wa boni ya mkoani Ituri. Hawana vitambulisho watenda, ku, watenda kwa chumba ya uchaguzi namna gani? Hawana vitambulisho na aloke guvernema ilikuwa na ile jukumu ya kuweza kuwasaidia wapate hiyo vitambulisho ili kila mtu uh, ahuzurie uh, kwa, kwa uchaguzi ambayo inakaribia. Wao vile wanasema uh, atukaa watu wengi hawataweza uh, Kuhitika, ha, ba rezulta, ama ama hiyo hiyo ma matukio matukio ya uchaguzi. Mmoja wa viongozi wa tume huru ya uchaguzi aliyehifadhi jina lake amesema kwa sasa wameanja mchakato wa kuwapa vitambulisho watu waliopoteza ama vitambulisho vyao kupotea. Sauti ya Amerika, Goma. Katika kona ya michezo na moja kwa moja, basi tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo mabingwa wa ligi kuu ya soka nchini humo da Young Africans amerejea tena dimbani hapo kesho, baada ya kuvuka kizingiri cha kwanza cha kuchuana kwa mabingwa barani Afrika. George Njogopa anayo taarifa zaidi. Yanga inavara na JKT Tanzania katika mchezo wake wa pili wa ligi kuu soka Tanzania Bara, ikiwa na matumaini ya kuendeleza rekodi yake ya ushindi wa michuano ya ndani pamoja na ile kimataifa katika mchezo wake wa kwanza wa ligi kuu soka Tanzania bara, mabingwa watetezi walishikisha adabu KMC kwa kuishindilia mabao matano kwa sifuri, rekodi ambayo pia ilishuhudiwa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika ilipoifyatua Asas kutoka Ijibuti kwa, kwa bao tano kwa moja. Hata hivyo wachambuzi wa soka wanasema kwamba timu hizo za Tanzania hazipaswi kubweteka katika michuano ya kimataifa kutokana na rekodi wanayoonyesha katika michezo ya ndani, baada ya vidabivi vya soka vya Simba na Yanga, baada ya kupata magoli mengi katika ungu ya kwanza. Na nini wasibweteke katika hali hiyo, kwa sababu huenda watakutana vizingiti vikubwa zaidi katika labda ligi ya mabingwa wa Afrika kwa sababu ni ligi kubwa zaidi katika michuano ya kimataifa. Yanga itavana na Elmeri kutoka Sudan, wakati Simba ikiparurana na Dinamo kutoka huko Zambia. Asante sana George Jogopa kutoka Dar es Salam, moja kwa moja basturuke hadi kule nchini Kenya, ambako Kenya kukosa mwakilishi kwenye michuano ya Kafu baada ya Kakamega Homeboys kutolewa kwa magoli manne kwa moja nchini Libya. Hayo yanajiri huku timu ya kinadada ya michezo wa volleyball Malkia Strikers imejikatia tiketi ya kuwakilisha bara la Afrika kwenye mashindano ya Olimpiki jijini Paris kule Ufaransa mwaka ujao. Tuungane basi na Denis Wanyonyi kwa taarifa zaidi. Kenya haitakuwa na mwakilishi yote kwenye michuano ya CAF baada ya Kakamega Homeboys kutemwa nje kwa kibano cha magoli manne kwa moja kutoka kwa klabu ya El Hal Benghazi ya Libya kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ya kipoto hicho cha mashirikisho barani Afrika wikendi iliyopita. Timu zote zilisajili sare ya sufuri bin sufuri. Na timu ya taifa ya mchezo wa volleyball kwa kinadada Malkia Strikers ndio mabingwa wa bara la Afrika mwaka huu kwa mara ya kumi sasa. Hii ni baada ya vipusa hao chini ya mkufuzi Paul Bitok kuicharaza timu ya taifa ya Misri seti tatu kwa moja za 25 22 25 20 na ishirini ni kwenye fainali ya mchezo huo nchini Cameroon juma lililopita. Kufuatia ushindi huo mnono, sasa vipusa hawa wamejikatia tiketi ya kuwakilisha bara la Afrika katika mashindano ya Olimpiki yatakayofanyika jijini Paris Ufaransa, mwaka ujao. Vilevu vya Zoyana taska zimeanza vyema kutafuta ubingwa wa ligi kuu ya soka nchini Kenya KPL kwa kusajili ushindi kwenye mechi zao za ufunguzi wiki hii. Hata hivyo, kwa mashabiki wa bingwa a mtetezi wa ligi hiyo kwa maana klabu ya Gor Mahia, sare ya goli moja kwa moja dhidi ya Sofapaka mechi ufunguzi haina uzito wowote, kwani wana imani kuwa timu hiyo itaanza kutetea taji hilo kwa kusajili ushindi kwenye mechi zijazo, licha ya ligi hiyo kuonekana kuwa ngumu zaidi msimu huu. Asante sana Denis Wanyonyi, kutoka kule nchini Kenya pale Nairobi. Na moja kwa moja basi tuelekee hadi kule Kigali, Rwanda. Timu ya APR ya kule imeibuka kidedea baada ya kuibandua Gadika FC kutoka Somalia kwa jumla ya mabao matatu kwa mmoja katika michuano ya mchuju ya kusaka tiketi ya kombe la CAF Champions League 2024 mechi ya mzunguko wa kwanza timu zote zilitoka sare ya bao moja kwa moja, na mchezo wa marudiano APR ikatoka na ushindi wa bao mbili kwenye uwanja wa Pele jijini Kigali. Christopher Karenzi lete habari zaidi. Timu ya APR imeanza vizuri wiki iliyopita katika mechi za mchujo kusaka tikiti ya kombe la Kafu Champions League mwaka 2024, kufuatia ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Gadika FC. Kocha wa APR Mfaransa Thierry Foger alikuwa na haya ya kueleza baada ya mechi. Nafikiri jambo la muhimu mwanzo tulitakiwa kuwa na ngome imara, na tumeweza kuwadhibiti baadaye. Bakal amefanya kazi ya ziada ya kupatikana kwa bao, halafu Gilbert kafunga bao pia. Hii ndiyo faida ya wa akiba, le role des remplacants. Mechi hizi mbili zilifanyika katika uwanja wenye mirambo Kigali Pele Stadium. Romar Abdul Jabari Gakuba ni mchambuzi wa michezo niseme kwamba mabadiliko kocha aliyoyafanya ya, ndiyo yameleta kasi kubwa hasa kwenye safu ya ushambuliaji alipomwingiza Baka, kijana ambaye tunajua ni mtundu. Uh, huwa ana kasi kubwa sana, na alipomwingiza Shirberi ilionekana difensi yao ilianza kupata kazi kubwa sana. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher Karenzi ua kule Kigali. Basi moja kwa moja tuelekee hadi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kandanda na timu ya Vita Klabu imeaga mapema ligi ya klabu bingwa Afrika, na FIFA imekemea serikali ya DRC kuingilia kati mambo ya soka. kauzi kosha tupe mambo na mshirikisho la kandanda duniani, FIFA imeleta onyo kali kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingilia kati mambo ya soka kulingana na barua ya tarehe ishirini na mbili mwezi mwenzo tunao FIFA imelaumu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kusimamisha rafu la michuano ya ligi kuu ya kandanda. Shirikisho la kandanda duniani FIFA ina uwezo wa kukataa timu ya taifa ya Leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kushiriki kwenye michuano ya AFCON ambayo fainali itapika mwakani nchini Cote Divoire. Kuhusu kombe la maklabu bingwa barani Afrika, makala ya ishirini na nane, timu ya vita klebu inayowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imefunga virago mapema na kubaki nyumbani kisha kwenda sare hijana dhidi ya timu ya primeiro de agosto ya Angola, goli moja kwa moja kwenye mechi ya maangilio. Vita kleb ilipoteza ugenini goli moja kwa sifuri. Shukran sana Kaozi Kosha, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi na kwa taarifa hiyo, tunakamilisha kona ya michezo. Langu jina ni Manaspoti Sandey Shomari na kutakia siku njema. Kwa heri kwa sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa washington DC. Usikose kusikiliza kipindi cha kwa undani hapo saa tatu kamili usiku hii ya leo, ambapo utakuwa naye Patrick Ndwimana akiangazia miaka sitini baada ya maandamano makubwa yaliyofanyika hapa washington DC ya mtetezi wa haki za kiraia Dr Martin Luther King na hotuba yake ya kusisimua ya I have a dream. Je, haki sawa kwa wote imefikia hatua zipi? Yote hayo anayapata kutoka VOA, na ninakamilisha matangazo haya kwa wakati huu kwa niaba ya wote walioshiriki. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Korea Kusini na Japan ni washirika wenye uwezo na wanauhakika na nia dhati ya Marekani kwa nchi hizo mbili. Nia dhati, amesema rais wa Marekani Joe Biden katika mkutano wa karibuni na viongozi wa mataifa hayo mawili huko Camp David. Tumeweka historia kwa kufanya kikao cha kwanza cha viongozi wa mataifa yote matatu pamoja, na azma yetu ni kukutana pamoja katika ngazi za viongozi kila mwaka, amesema Rais Biden. Ulimwengu wetu umesimama kwenye wakati muhimu ambapo tumeombwa kuongoza kwa namna tofauti, amesema Rais Biden. Mwanzo kabisa, tunaimarisha ushirikiano wa ulinzi wa mataifa yote matatu kwenye eneo la Indo-Pacific. Hilo linajumuisha kubuni zoezi la kijeshi la pamoja la kila mwaka ili kufikisha ushirikiano wa kijeshi wa mataifa yote matatu kwa viwango vya juu zaidi. Tunaongeza maradufu azma ya kushirikiana taarifa, ikiwa ni pamoja na urushaji wa makombora na shughuli za kimitandao zinazoonywa na Korea Kaskazini, wakati tukiimarisha ushirikiano wa ulinzi wa makombora. Mataifa yote matatu pia yalielezea azma yao ya kudumisha amani na udhabiti kwenye mlango wa bahari ya Taiwan pamoja na kushughulikia masuala ya kiuchumi. Tutaendelea kukabiliana na vitisho kutoka Korea Kaskazini, amesema Rais Biden, kwenye maswala ya kibiashara haramu ya fedha kupitia cryptocurrency ambazo ni mabilioni ya dola, pamoja na uwezekano wa upelekaji silaha ili kusaidia Russia kwenye uvamizi wake dhidi ya Ukraine. Kwa pamoja, amesisitiza Rais Biden, tutaendelea kulinda sheria za kimataifa, uhuru wa usafiri wa baharini na suluhisho la amani kwa mzozo kwenye bahari ya South China Sea. Marekani, Japan, Korea Kusini pia wamekubaliana kupanua ushirikiano wao wa kiuchumi, amesema rais Biden. Tunania ya dhati kuzindua kile tunachokiita mfumo wa onyo la mapema, yani Supply Chain Early Warning System pilot, ambao utafahamisha mataifa yetu kama vile madini au betri, ili tuwe mbele ya mambo, kinyume na tulivyoshuhudia wakati wa janga la korona. Mwisho wa ushirikiano wetu ni kuhusu kujenga maisha baadaye ya watu wetu, amesema rais Biden. Ndio maana tunaimarisha ushirikiano wetu kwenye afya ya ulimwengu pamoja na kubuni ubadilishanaji wa maarifa katika mataifa yote matatu katika kusaidia mradi wa Marekani wa saratani wa Moonshot. Hapa Marekani tunabadili namna ya kufanya utafiti wa saratani kwa pamoja, sote watatu. Ninaimani kwamba tunaweza kuleta pamoja ubunifu wetu na kuangamiza saratani kama tunavyoifahamu katika miezi na miaka ijayo, amesema Rais Biden, tutaendelea kutumia nafasi zilizopo kwa pamoja, bila kuyumbayumba kwenye umoja wetu na azima yetu isiyoweza kulinganishwa. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na, na maoni ya serikali ya Marekani.