Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Karibu, karibu, karibu, karibu katika VOA Express, msikilizaji. Tayari ni siku nyingine ya Ijumaa, wengine mnaita furahi dei. Tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington, tisa na nusu kule Afrika ya Mashariki, DRC na kwingineko, kumi na nusu alasiri Dar es Salaam Tanzania, Nairobi Kenya na kwingineko. Ndani ya nyumba, msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, niko standby kuangusha vitu vizito kwelikweli. Langu jina Sunday Shumari, mimi naitwa Idi wa Ligongo. Ikiwa ni Ijumaa tulivu, Ijumaa yenye mikiki kiki, mambo ni mengi kwelikweli kweli. Wapenda soka eh, kule nchini Tanzania tunavyoambiwa hivi sasa watu wameshafika zambiana wengine wako Chigali ama Kigali kule nchini Rwanda. Uh, Kampala hiyo yeah. yeah. <laughs> <laughs> mambo ni mengi kweli kweli. Kwa tutagusia hey, tutagusiagusia lakini kuna swala la AFCON hapa ku, inakuaje ukanda wa Afrika Mashariki eh, yeah katika michezo SEKAFA unatoa timu moja tu kwenda kushiriki AFCON, na hili limekuwa likijirudia, tutaliangalia ndani ya matangazo yetu, bila shaka. kusikia usi ya msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya demokrasia duniani, wananchi wana mamlaka ya kuchagua viongozi wao na kufanya maamuzi ya namna nchi zao zinavyotakiwa kuendeshwa. Lakini haya mambo ya demokrasia yana kanuni zake, hidi yana mm -hmm, usawa, yana uhuru, yana haki basi ikiwa ni siku ya kimataifa, maadhimisho ya kimataifa yanalenga kukuza na kudumisha kanuni za demokrasia duniani kote, ndio kauli mbiu hiyo ya mwaka huu. Lakini wakati huo basi, tutazungumza na, na wataalamu wa demokrasia juu ya swala hilo hasa, ili tukilenga wasichana na vijana, nafasi yao katika swala hili zima la demokrasia. Naam, leo kama, kama, kama kawaida tutaangazia mambo ya burudani na vilevile tuna jicho. Kwa hiyo tuanze na mambo ya demokrasia sasa. Asante sana Idi Ligongo, tugeuke okay kwenye demokrasia. Basi katika suala hilo la demokrasia, wakati dunia inaadhimisha siku hii ya demokrasia, ni kitu ambacho kizuri, kipana, kinachopendwa duniani kote, lakini pia kuna changamoto zake mbalimbali mbali. na hasa tukigeukia okay, upande wa Afrika ya Mashariki, upande wa Tanzania, zimetajwa changamoto mbalimbali mbali ambazo zinawakumba e, nchi hiyo katika kupambana au kufuatilia suala la zima la demokrasia, hasa kwa upande wa vijana na wasichana, lakini vilevile kwa ujumla wake. Nataka kujua hali ya demokrasia ukiangalia vile vile haki za binadamu, kwa sababu demokrasia haiendi hidi bila kuunganisha haki za binadamu. Basi kuzungumza haya e, tunaye mkurugenzi wa kituo cha haki e, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania anahenga anahenga, kwa kijumla tu hali ilivyo kwa Tanzania na suala la zima la demokrasia na changamoto zilizopo. Hebu tueleze, ni kwamba Tanzania tuna mfumo wa vyama vingi, na kwa muda mrefu kulikuwa kuna malalamiko ya vyama vingine ambavyo sio chama tawala, vyama vya upinzani ulalamikiwa kwamba hawatendewi haki, na kuna wakati miaka kama mitano walikuwa hawaruzii kukutana. Sasa hivi wanakutana e, wa, wanaweza kufanya mikutano ya nje sasa hivi. Kuna mchakato wa kutengeneza katibi, katiba hii iweze kuruhusu tume huru ya uchaguzi kuna mchakato wa kutengeneza sheria ya vyama vya siasa na sheria ya ya uchaguzi wiki. Kwa hiyo kuna mazungumzo yanaendelea, angalau ni e, jambo la la heri kwa Tanzania. e, changamoto ambayo tumejadiliana nayo pia leo tulikuwa tuna maadhimisho, ni kwamba e, kuna kutokuaminiana, e, kuna kuto, kuto, kutoona kama mwenzako atafanya, kwa sababu kwa mfano kama wiki hii tumefanya sana mikutano mikutano ya, ya wadau wa siasa Leo tumeitisha sisi mkutano kama Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, kote kote watu tunatoka na maadhibio, lakini wanasema mm, yatafanyika kweli? Kwa hiyo kuna changamoto ya kutokuaminiana, nadhani kwa sababu ya historia tulikotoka. Sasa ukiangalia swala zima la historia na vilevile, tuangalie kwa upande wa wasichana na vijana kwa ujumla, nafasi yao kwa huko Tanzania kwenye demokrasia ikoje? Anahenga swala msingi sana, kwa sababu kauli mbiu ya mwaka huu ni kujenga kizazi kijacho cha ja cha masuala ya demokrasia na mambo mengineyo. Hiyo ni kauli mbiu ya dunia nzima, lakini sa changamoto imekuwa kwamba vijana wamekuwa wakiwekwa pembeni. Vijana wamekuwa wakishiriki kama tu watu wa kupiga kampeni. Vijana wamekuwa wakishiriki kama kushirikishwa, yani sio kushiriki maka, hivi vitu viwili tofauti: kushirikishwa na kushiriki. Kushirikishwa maanake unakuwa kama mgeni mwalikwa, lakini kushiriki maanake ni wewe ndio unafanya siasa. Kwa hiyo eh, ukiangalia asilimia ya Tanzania kwa mfano, kwa sensa iliyopita ya e, mwaka jana ni kwamba asilimia zaidi ya sabini e, wa Tanzania ni vijana, na ndani ya vijana hao wa, wa, vijana wa kike ni wengi zaidi, kama ilivyo kawaida kwamba wanawake wanakuwa wengi kwenye takwimu. Lakini kiangalia watu ambao wa wanashikilia nyadhifa ni watu wenye umri wa, wa utu uzima ni na ni wanaume zaidi, lakini vijana wanakuwa wako pembeni. Kwa nini? Kwa sababu e, ya kimifumo vijana wanakuwa hawaaminiki, yale niliyosema, naonekana kwamba kijana kilima madaraka makubwa, bado ni kijana sana lakini akina Mwalimu Nyerere, viongozi wetu wa mwanzoni wote walikuwa vijana wakati wanashika nchi. E, Nyerere alikuwa mdogo sana wakati wanashika nchi, au mawaziri wote walikuwa vijana wote wakati wanashika nchi, na nchi ilikuwa ikaendelea. Mwisho kabisa, wito wako ni upi, kutokana na hizi changamoto ulizozitaja, hasa kwa upande huu, unaweza kugusia wasichana uliotaja? Wito wangu sheria ziweze kurekebishwa kusaidia ushiriki wa makundi kama ya vijana makundi ya watu wenye ulemavu ili kushiriki vizuri kwenye kwenye siasa. Mfumo wetu wa, wa, wa, wa sheria bado haupi, haupi chama ulazima wa kushirikisha makundi, ndio unakuwa kuna hilo wanaita uh, matawi ya vijana, lakini inakuwa ni kama vile wameshajipa nafasi, alafu mwisho, jamani, tukumbukini na vijana. Wakishakumbuka vijana, jamani, na wa kike kwao inakuwa kama daraja la tatu. Asante sana. Huyo ni Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu kule nchini Tanzania, akitueleza hiyo siku ya demokrasia na upande wa vijana wasichana, hali ilivyo. Ah, mtaalamu huyo wa Kenya inside out. Pata vitu msikilizaji unaambiwa nikae kwa makuti na ukiambiwa kwamba umekaa kwenye makuti unajua, <laughs> kuna mambo mawili kama kuti mm, limekauka mm, eh, labda kuti kavu, unaweza ukadondoka au, mm, mtu anaweza akapita tu na <laughs> Eh, lile tunaita done la mkaa wa moto eh, akaweka pale afu shughuli ikawa pevu kwelikweli. Sasa tunafuatilia hapa, kikubwa ni kuhusiana na Kombe la Mataifa ya Afrika AFCON, ambapo 2024 mwezi Januari, eh, kitapigika kule Ivory Coast. Sasa kibaya ambacho kimelikumba eh, eneo la ukanda wa kisoka la Afrika Mashariki ni kwamba ni timu moja tu ambayo imefuzu. Timu nyingine vipi? Hata ukiangalia ramani kwenye ukanda ule mm. eh, unaiona timu ya Tanzania iko peke yake kiupweke, na watu wanajiuliza kwa nini miaka yote hii hali huwa inajitokeza mm. eh, kwamba watu E, hawafanyi jinsi inavyotakiwa ili kuhakikisha hizi timu nyingine zinafuzu e, kwenye hii michuano ya AFCON. Sasa hapa tunaye mdau wa michezo e, mdau wa michezo huyu Festo, e, Calison mjuka Festo, labda utueleze nini ambacho kinasababisha hali hii? Ndio hapo mi naona hata hamasa hamasa ya mashabiki yani hamasa ya, ya masabi kutoka kwenye vinyenzi vyao kwenda kwenye, kwenye timu ya taifa, kweli kwenye timu ya taifa kwa wanakuwa ni, ni nani sana ni slow sana na nini sasa. Na nini sasa kifanyike ili kuhakikisha kwamba hizo timu nyingine eh, kwa mfano Kenya, Uganda, eh, Rwanda, Burundi, eh, Burundi ilikuwa katika nafasi nzuri na bado kuna mshike mshike wanasema huko pengine kuna mlungu la umepita, jambo ambalo linahitajika uchunguzi wa kina ku, thibitisha japo ukiangalia kwenye viwango mm. Kamerun na Burundi mm. wako juu. Kwa hiyo hilo pia niweze kawa swala ambalo tumezungumza. Nini kifanyike hizi timu eh, Festo ziwezi kufuzu na Afrika Mashariki iwe na wawakilishi wengi na mara kwa mara? Ni, ni mimi hapo mimi naona kwenye mashabiki na uwe, uwekezaji kwenye timu ya taifa. Yaani uwekezaji au studio hata wachezaji wapate mshahara wa kutosha. Yaani wasimame kama kwenye virabu hivi kwenye mishahara. Mshahara wapata mishahara minono vishaa tua kulabudisha na mashabiki weweka wengi, yani hamasa iwe kubwa sana ndani ya timu hizi za taifa. Okay, basi asante sana bwana Festo kwa hayo, na moja kwa moja tueleke katika habari za dunia. Mwandishi wa habari mashuhuri nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amepelekwa jela baada ya kukamatwa kwake, mwajiri wake amesema licha ya makundi ya kutetea haki na balozi za kigeni nchini humo kuomba aachiliwe huru, maafisa wa DRC wiki iliopita walimweka kizuizini mwanahabari Stanis Bujakera ambaye anafanya kazi shirika la bay Reuters na jarida la Jeune Afrique kwa tuhuma za kusambaza habari za uongo. Kukamatwa kwake kulifuatia habari uchapishwa na Jeune Afrique mwishoni wa mwezi Agosti, ikidai kwamba idara ya kijasusi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo ilimuua mwanasiasa wa upinzani Cherubin Okende mwezi Julai. Makala hiyo ambayo haikuwa na jina la mwandishi huyo wa habari lilikuwa waraka wa siri kutoka idara tofauti ya kijasusi. Maafisa wa DRC walisema waraka huo ni wa kughushi. Kremlin leo Ijumaa imesema hakuna mikataba iliyosainiwa wakati wa ziara inayoendelea nchini Rusia ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, na msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia waandishi wa habari, hakuna mkataba iliyosainiwa wala hakuna mpango wa kusaini mkataba wowote. Awali Marekani ilieleza wasiwasi wake kwamba nchi hizo mbili huenda zimeandaa makubaliano ya mauzo ya silaha. Kim alianza ziara yake nchini Rusia siku ya Jumanne. Muungano wa vyama vya wafanyakazi vya wa kampuni za kutengeneza magari hapa Marekani leo Ijumaa ameanzisha mgomo kwa wakati mmoja kwenye viwanda vitatu vinavyomilikiwa na General Motors, Ford na Chrysler vya miliki Stellantis, na kuanzisha mgomo mkubwa wa wafanyakazi wa viwanda wa miongo kadhaa kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani. Tutagoma kama wafanyakazi wa kampuni zote tatu kubwa, rais wa muungano huo unajulikana kama UAW Shawn Fain alisema akiongeza kuwa muungano wao utaendelea na mgomo huo kwa sasa, lakini hatua zaidi zitachukuliwa ikiwa hakuna makubaliano juu ya mikataba mipya. Basi lililokuwa limebeba wahamiaji ambao awali waliwasili kwenye kisiwa kidogo cha kusini mwa Itali cha Lampedusa liligongana na lori kwenye barabara kuu nje kidogo ya mji wa Roma leo Ijumaa, na kuwa madereva wawili. Maafisa wa, wa Itali wamesema basi hilo lilikuwa limebeba takriban wahamiaji 50 kutoka Sisili kusini kuelekea eh, Piedmont kaskazini mwa Itali ambako ajali hiyo ilitokea. Wahamiaji kadhaa walijeruhiwa na kupelekwa hospitali kwa ajili ya matibabu. Ajali hiyo inatokea huku Itali inajaribu kukabiliana na ongezeko kubwa la boti za wahamiaji kutoka Afrika kusini, nyingi zikitua kwenye kisiwa kidogo cha Lampedusa, bandari ya kwanza kwa wale wanaojaribu kufika Umoja wa Ulaya kwa njia ya bahari. Anaitwa Inos B, huyo mtoto wa DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kule mashariki kabisa mwa DRC. Idi Ligongo, unajua alikuja hapa sijui, tukapiga naye stori sana kuhusu muziki wake na jinsi alivyokuja juu akifanya vitu vyake. Basi hapo akiwa na bahati na kitu hicho mkando. Mambo hayo, msikilizaji, yanakujia pekee kutoka hapa Washington DC, VOA Swahili tunaangusha vitu vizito vizito kama hivi siku ya Ijumaa. mm -hmm. Lakini Ligongo, kama unavyojua, siku ya Ijumaa tunafuata jicho letu jicho letu, na leo kikubwa ambacho tunaangalia ile sababu ya wazazi kulaumiwa mm -hmm. e, pale watoto wao wanapokuwa na tabia mbaya. Kwa nini, kwa nini wazazi walaumiwe kwa tabia za watoto wao? Maanake wanasema malezi malezi, lakini malezi. Lakini wakati mwingine kuna wale ambao wanapewa malezi mazuri kabisa, aliokamilika lakini mm -hmm. bado wakawa na tabia mbaya. Sasa tusikilize jicho hili kutoka kwa Rahabu Fred. Karibu kwenye jicho letu. Mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi. Jicho leo limetazama baadhi ya lawama ambazo hupelekwa moja kwa moja kwa, kwa akina mama pale mabinti wanapokuwa na tabia mbaya, wao wanaonekana chanzo. Mabinti wenyewe wako hapa, wanayao ya kusema katika hilo. Ni mtoto mwenyewe, tabia yake mwenyewe na anavyojituma mwenyewe. Mtoto kama niseme, mama hayuko upande mwingi sana, mtoto anakokuwa anatembea anafanyaje ni kama tabia ya mtoto mwenyewe upande mwingi sana wa inatokana na nahe mtoto mwenyewe anavo anavojibihavi. Unaweza ukakuta labda kuna magrupu fulani, especially kwa wanafunzi, unaweza ukakuta labda mwanafunzi potake shuleni ni binti, huko shuleni kuna makundi mbalimbali mbali. labda yeye anaweza kaa ana marafiki wa aina fulani afu unakuta miongoni mwao na marafiki zake kuna wengine wanakuwa wapo, wenye tabia nzuri, wapo wenye tabia mbaya. Sasa hapo unakuta kuna yule mwingine ana ile pupa ya kupata kitu fulani, anaweza naye labda akajiingiza kwenye kundi la watu wabaya. Hapo anaweza naye, kama amepata yale mambo mabako, anaweza kawa na tabia mbaya kwa mba. Kwa kiasi fulani mi naweza nikasema kwamba mama ni anakuwa anashiriki, kwa sababu mda mwingi unakuta baba anakuwa hayupo nyumbani, mama ndo yeye anakuwa anachukua ule wajibu wa kulea watoto. Kwa jinsi mi ninavyofahamu kwamba mambo mengi sana ya mtoto wa kike mama huwa anayafahamu. Labda hizi tabia chafu chafu za huku nje mama anakuwa anafahamu kwa um, hiyo mama net, kwa kiasi fulani anaweza kuwa anachangia, kwa sababu mama aweza akamwambia labda eti sijui baba kwamba mtoto wako afanya hivi na hivi. Ni wachache lakini wengi unakuta wanafutia maovu. Mtoto amefanya kitu kibaya mama anafahamu ni shoku kwa mama na mtoto, baba anakuwa hashirikishwi. Mtoto akija kuharibika mama anakuwa anafahamu siri yote kabisa kwamba ilianza hivi na hivi labda mpaka mtoto wangu akapata mimba. Wake mama ndo anafahamu tabia ya mtoto. Tujaribu nasi wenyewe kuwa tunajiheshimu basi. Ukija tena kwenye maswala haya Wanaume sio kusema kwamba eti kila anayekutongoza wewe ndio ujione kwamba ni mzuri. No, sio kwamba ni mzuri. Siku hizo wanajiita wengi wao wanajiita kwamba playboys, yani pale wanataka tu play, then waacha. Hii mia tano mia tano tunanunuliana biskuti huko tunanunuliana pipi. Kwa hiyo sio kitu kizuri, yani tujiepushe, yani tujiweke pembeni kabisa na mapenzi. Mapenzi hapo tutaenjoy a lot tukishamaliza masomo yetu, sio kwamba eti nikishafika form 2, oh I'm grown up let me do this and this and this amna. So hivyo, kwa kweli shukrani mabinti kwa kushiriki hapa, na mmetuonyesha ya kwamba kila mmoja ana wajibu. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran sana Rahab Fredi, msikilizaji katika Vio Express, akimwaga vitu vizito kabisa hivyo, ambavyo natumaini watu wamepata maelezo mazuri kuhusiana na maswala zima ya malezi ya mtoto. Basi moja kwa moja baada ya kutoka huko, msikilizaji, kama unavyokwambia kila wakati Express bila muziki, hujasukuma gurudumu lake vitu vinaendelea kutoka ndani ya express msikilizaji, tunaelekea kupata kibao kizito cha muziki. Ni mwanamuziki machachari kutoka nchini Tanzania, bongo flava. Si mwingine msikilizaji, huyu anaitwa Harmonize idli gongo Harmonize, kitu gani kinakuja hichi? Anakuambia dx, eh dx ngoma hichi kitu kwa mtu <ama>? Tusubiri tusikie kile ambacho kinazungumzwa huko ndani. Haya, pata vitu <laughs> kama ulizani ntafeli mambo hayo mm. <laughs> Msikilizaji, unaambiwa idi hili ni mm -hmm. Kama dongo fulani hivi limetolewa kupigwa Eh, kule kutoka kwa Harmonize kwenda kwa nani? Eh, eh. Sasa ni kweli amempiga kwa kwa x. Yes, uh -huh. x wake ama ameongea tu kwa max kwa jumla. Jiwe limerushwa gizani. Ukisikia mtu akifanya, eh, ujue limemkamata hiyo. Itabidi Harmonize tumtafute hapa siku moja atueleze vizuri kuhusu hiyo. Au unaonaje? Lakini ni tu maneno haya tushajua, tumejua vingi tayari. Eh, kuna mwigizaji mmoja anaitwa Bihindo. Uh -huh. Wakati huo na mimi naigiza igiza, wakati huo kufanya vitu vingi. Eh, hmm. Sasa alikuwa ana, ana, ana tabia moja Eh, anaweza akaja akawaangalia anajipiga aka, kifuani anakwambia ah, nishajua <laughs> <laughs> tusonge mbele msikilizaji, moja kwa moja katika masuala ya Ijumaa ya burudani, mm -hmm. na michezo. Kuna nini huko leo, kama Idi ulivyozungumza hapo awali? Yanga wananchi wanaitwa wananchi wa Young Africans liko timu limeingia Rwanda, wanakwambia vaibu la Rwanda sio la kitoto, wanapiga vaibu zito kule Rwanda. Wakati huo Simba Sports Club wanalunyasi wanaitwa hawa wenye nchi wanajiita wakiwa wanaelekea kule Zambia na mm -hmm, kusuhili kwenye masuala kwenye mabasi ya Simba wanaoelekea Zambia League. Hali kadhalika tamasha maarufu la lavu Nairobi ambalo limefanyika huko Kenya, likiwa naye bibia Tanasha Dona, mambo yalikuwa nasikia moto moto kweli kweli. Haya, Josephat Kioko, karibu tueleze mambo yanavyojiri huko. Shukran, naona kweli wikendi imesheheni mengi lakini kuyadondoa machache tu yaliyo na umuhimu sana, mpira wa miguu. Tuanza katika ubingwa wa Afrika. Mashabiki wa nchi za kikanda afrika mashariki yaani Tanzania, Rwanda, Burundi na hata Sudan wanaelekeza macho na masikio katika nchi mbalimbali mbali ambako timu zao zinashiriki michuano ya klabu bingwa barani Afrika, ikiwa ni raundi ya pili kutafuta timu kumi na sita bora ambazo zitaingia katika hatua ya makundi. Timu za kikanda ambazo zinawakilisha ni pamoja na Yanga ya Tanzania, Simba ya Tanzania, TP Mazembe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Alhilali ya Sudan na Bumamuru FC inaowakilisha Burundi. Wawakilishi wa Tanzania, Simba Sports Club pamoja na Yanga ambao walifanya vyema zaidi katika ligi ya mabingwa Afrika msimu uliomalizika mwaka huu, mashabiki wanaofuatilia katika nchi za kigeni ambako wanacheza. Kesho Jumamosi, Simba Sports Club itakuwa katika nchi ya Zambia kucheza na wenyeji Power Dynamos ikiwa na matumaini ya kupata ushindi au hata mabao ya ugenini. Upande wake Young Africans, yaani Yanga, wanapambana na Elmerik ya Sudan, lakini mechi hii haichezi Sudan. Elmerik iliamua kuchagua nchi ya Rwanda kuwa na uwanja wao wa nyumbani, lakini mechi ya marudio dhidi ya Yanga itachezwa Dar es Salaam, Tanzania. Kocha mkuu wa Yanga Miguel Gamondi, raia wa Argentina, alilazimika kufuta mapumziko ya wachezaji wake na kuwaita kurejea kambini ili kujiandaa kwa mchezo huu dhidi ya Elmerik utakaochezwa kesho katika nchi ya Rwanda. Timu zote mbili Yanga na Simba zinajivunia kuwa na wachezaji waliosaidia timu yao wa Taifa Stars kufuzu kwa michuano ya AFCON hapo mwakani nchini Ivory Coast. Kuna klabu zingine ambazo zina matumaini makubwa ya kutafuta ushindi kati ya leo Ijumaa, kesho Jumamosi na Jumapili, raundi hii ya kutafuta timu kumi na sita bora kuingia kwenye makundi. TP Mazembe kutoka Jamhuri ya Congo iko ugenini dhidi ya Big Bullets ya Malawi. APR ya Rwanda imealika Pyramids ya Misri, Alhilali ya Sudan dhidi ya Digosto ya Msumbiji, kisha miamba wa Afrika Kusini, Mamelodi Sundowns, wanapambana leo hii dhidi ya Bumamuru FC ya Burundi. Naona nikamilishe na burudani, ambapo Kenya imeandaa tamasha kubwa iliyopewa jina la Love Nairobi Festival. Hii ni tamasha ambayo inashirikisha wanamziki wanaoimba kwa misingi ya kidini ya Kikristo mwanamziki anayezungumziwa sana katika vyombo vya habari wakati wa hafula hii ya Love Nairobi Festival ni Don Moen kutoka nchini Marekani. Wapo pia wanamziki wenyeji wa Kenya, Eko Dida pamoja na masimasika wanaotumbuiza maelfu ya wapenzi wa mziki katika uwanja wa michezo wa chuo kikuu cha Nairobi. Tamasha hii inakwenda kwa muda wa siku tatu, yaani kuanzia leo Ijumaa hadi Jumapili, na ikiwa leo tayari wameanza michezo mbalimbali wakisubiri kilele wikendi. Tamasha hii ya Love Nairobi imeandaliwa na Louis Palau Association. Waandaaji wanasema kwa kipindi cha miaka ishirini na tano wamekuwa wakiandaa hafla kama hii katika nchi mbalimbali hapa Afrika, wakiwa wamefaulu kuandaa tamasha kama hii katika nchi za Rwanda, Malawi na Uganda. Naona ni hayo tu niliyoandaa leo katika spoti na burudani. Mimi ni Josphat Kioko, VOA Mombasa. Shukran sana mzee wa kazi Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya. Baada ya kuangusha vitu vizito vya spoti na burudani, tuangalie basi na sisi hapa studio yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Anakwambia msikilizaji, moja kwa moja. Nikiangalia mzee wa kazi Idi Ligongo, mm -hmm. Naona hapa kule Uganda kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine analaani hatua ya serikali kupitia jeshi la polisi kupiga marufuku mikutano yake hadhara ambaye amekuwa akiendeleza katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo kusabu, kwa sababu polisi wanadai kwamba ametumia kumchafulia jina Rais Museveni na kukiuka nini utaratibu wa kuandaa mikutano hiyo. Lakini mpinzani wake mtoto wa mzee mhozi anapiga anapiga kabisa kwao hapo, ndo amelalamika sana, unaambiwa mtoto mwenye nyumba Akirufu, akirusha mifupa nje kwingineko, namwona anayetendi mwingine, mtoto wa rais wa Marekani Hunter Biden. Huyu ni mtoto wa rais Joe Biden, ambapo Alhamisi amefunguliwa mashtaka na kutuhumiwa kununua bunduki katika muda ambao alikiri kutumia dawa za kulevya aina ya kokain, lakini akidanganya kwamba alikuwa hatumii ili aweze kuuziwa zile silaha. Sasa kama unakumbuka, hili imeta kimshike mshike mkubwa sana hapa e, kwenye bunge la Marekani kwa kizungumza sana baada ya mara ya kwanza kushtakiwa, alafu kuondolewa mashtaka akakubali kukiri, lakini wakasema hapana, hiyo imeenda kama wakusaidia nasaidiana hivi, hiyo kitu irudi upya. Kwa hiyo kesi sasa imeanza tena na inarindima hivi sasa e, kwa mtoto huyu wa rais wa Marekani Joe Biden Hunter Biden. Haya, hiyo ni mambo tu yale ambayo yanajiri na kutamba kwa mitandao mbalimbali ya kijamii. Lakini muda wetu Idi unakimbia kweli kweli, mm nawaambia -hmm. tu wasikose matangazo ya jioni kwenye live talk, atakuwa pale mzee wa kazi Kennedy Bwaya au Kennedy Bwire, Kennedy Bwaya, eh eh, wengi wanamuita Bwaya hapa mjini. Haya basi, atakuwa mchana, sisi tumemaliza hapa ndani ya studio, msikilizaji wapenzi wa Yanga na Simba Tanzania, kila laheri kwenye michoro yenu taka studio upande wa pili, Aida Isa bin Isa, Sande Shomari, Idi Ligongo, tunawambieni Ijumaa njema na moto kweli kweli, kwa heri kwa sasa.