Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alisema Ijumaa kwamba Pentagon ilikuwa tayari kupeleka misaada zaidi ya kijeshi Israel, Israel, kwa Israel, wakati vikosi vya Israel vikijiandaa kwa uwezekano wa kuvamia Gaza katika kujibu shambulizi baya lilofanywa na kundi la wanamgambo wa Hamas, Austin alisema silaha za kijeshi, uwezo wa ulinzi wa anga, pamoja na vifaa na rasilimali nyingine zilikuwa zinatolewa haraka na Washington kwenda kwa mshirika wake wa karibu wa mashariki ya kati. Israel imeapa kuliangamiza kundi la Hamas, kundi la kiislamu la Palestina ambalo linatawala Gaza. Israel ilifanya mashambulizi makali sana kuwahi kutokea huko ukanda wa Gaza baada ya Hamas kufanya shambulizi la mpakani ambayo alijawahi kutokea na la kushtukiza kusini mwa Israel hapo Oktoba saba. Majibu ya Israel ambayo tayari yamehusisha kuangusha maelfu ya mabomu huko ukanda wa Gaza yanatarajiwa kuongezeka wakati ikijiandaa na uwezekano wa mashambulizi ya ardhini katika ukanda mwembamba wa pwani ambao una watu wengi zaidi. Marekani na washirika wengine wa mataifa ya magharibi wamesema wataiunga mkono Israel wakati ikifanya kile viongozi wa Israel wanasema itakuwa vita vya muda mrefu. Dazeni za maelfu ya Waislamu wanaandamana mashariki ya kati kuunga mkono wa Palestina na kupinga mashambulizi ya anga ya Israel katika ukanda wa Gaza. Maandamano hayo yanasisitiza hatari ya kuzuka kwa mzozo mkubwa zaidi wakati Israel inapojiandaa kwa uwezekano wa uvamizi wa ardhini katika ukanda huo kwenye ufukwe wa bahari ya Mediteranean. Kutoka Aman, Jordan hadi mji mkuu wa Yemen wa Sanaa, Waislamu walimiminika mitaani baada ya sala ya kila wiki ya Ijumaa. Katika msikiti wa Al-Aksa mjini Jerusalem, polisi wa Israel walioruhusu wanaume na wanawake wazee pamoja na watoto kufika katika eneo la juu la mlima kwa ajili ya maombi kuzuia uwezekano wa kutokea maandamano yenye vurugu, huku maelfu wakihudhuria siku hiyo ya sala ya Ijumaa. Polisi baadaye wairusha mabomu machozi katika jiji la kale na Jerusalem mashariki. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina lilisema madaktari wake waliotibu watu sita waliojeruhiwa na walao mmoja alikuwa amepigwa na maafisa. Mjini Beirut, maelfu ya wasiwasi wa, wa Hizbolah walipeperusha bendera za Lebnan, Palestina na Hezbollah wakiimba nyimbo zinazounga mkono Gaza na kusema kifo kwa Israel. Kundi hilo la wanamgambo wanaungwa mkono na Iran katika nchi jirani ya Lebanon limeanzisha mashambulizi tangu shambulio la Hamas, lakini kwa kiasi kikubwa halijiungi na vita hivyo. Mendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ubalozi wa Marekani mjini Nairobi Ijumaa ulitoa tahadhari ya kiusalama kwa raia wake walio nchini Kenya. Katika taarifa, ubalozi huo ulisema kuwa magaidi huenda wakalenga maeneo yanayotembelewa sana na wageni na watalii jijini Nairobi na maeneo mengine ya nchi. Maeneo yanayotembelewa na raia wa Marekani na wageni wengine na watalii jijini Nairobi na kwingineko nchini Kenya yanaendelea kwa malengo ya kuvutia kwa magaidi ambao huenda wakafanya mashambulizi, ubalozi huo ulisema leo Ijumaa. Taarifa hiyo ilisema kuwa magaidi wanaweza kushambulia maeneo kama vile mahoteli, migahawa, balozi, maduka makubwa na masoko bila onyo. Imeongeza kuwa wanaweza pia kulenga shule, vituo vya polisi, sehemu za ibada na maeneo mengine yanayotembelewa na wageni pamoja na watalii. Kwa sababu hiyo raia wa Marekani wameshauriwa kuwa macho wanapokuwa katika maeneo yanayotembelewa na watalii na wageni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana nayo Kennes Bwide kwenye meza ya waandishi wa habari. Kwa heri kwa sasa. Kutoka sauti ya amerika VOA hii leo, ni meza ya uandishi wa habari meza duara, ambapo waandishi wa habari wanatoa maoni yao na kuzungumzia matukio makuu ambayo yametokea duniani wiki hii. Naitwa Kenneth Bwire kutoka Nairobi, Kenya. Yupo Michael Were Muhusia, mwandishi wa habari wa kujitegemea anayeandika masuala mbalimbali mbali. Duncan Maiche ni mwandishi wa habari wa ITV Tanzania, pia sasa yupo Nairobi, Kenya. nawakaribisha kwenye kipindi Wangwana. Asante sana. Kwema huku, bwana. Kwema Duncan, karibu. Naam, asante sana, nashukuru. Kwema, kwema sana. Wiki hii mambo ni mengi ambayo yametokea, hasa katika mashariki ya kati baada ya kundi la Hamas kushambulia Israel. Israel inaonekana kutumia nguvu zote kujibu shambulizi hilo na kuzingira ukanda wa Gaza. Tetesi zimetokea kila upande, lakini inaonekana kuna ishara za diplomasia. Kufikia leo Ijumaa, Israel imekuwa imeamrisha watu zaidi ya milioni 1.5 wanaoishi katika ukanda wa Gaza kuondoka, ikiwa tayari kuingia ndani kijeshi wa kutumia wanajeshi wake katika kile inaitwa operesheni ya kijeshi maalum dhidi ya kundi la Hamas, lakini zipo ishara za diplomasia ambazo zinaendelea. Kwa mfano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anatembelea Mashariki ya Kati, yupo katika kila sehemu, ameenda Israel, amekutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu moja kwa moja akafululiza akakutana na rais wa Palestina Mahamud Abbas, vilevile amekutana na mfalme wa Jordan Abdulahi ehileo na juhudi zingine zinaonekana kutokea upande wa Uturuki ambao inataka kuwa mpatanishi. Viongozi duniani wanazungumza kwa sauti moja kwamba mapigano lazima yaishe, lakini kuna maandamano yamepangwa katika sehemu mbalimbali mbali duniani. Ufaransa imelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji wanaounga mkono Palestina, huku rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitoa wito wa kuwa na utulivu. Marekani nayo imeimarisha usalama katika sehemu mbalimbali mbali za dunia, ikitarajiwa kwamba huenda kukatokea maandamano ambayo yanahusiana na mashariki ya kati. Vyombo vya habari baadhi ya afrika mashariki vimeripoti kwamba hata Kenya usalama umeimarishwa katika majengo mbalimbali mbali kwa kuhofia yale ambayo yanaendelea mashariki ya kati. Michael, wanaandikaje waandishi wa habari? Yale ambayo yanaendelea mashariki ya kati ni taarifa ambayo vimetawala vyombo vya habari zaidi, kwenye magazeti, majarida mbalimbali. Usikize kwenye redio, usikize kwenye runinga unakumbuka uh, zamani tukisikiliza miaka tisini, vita uh, vya Guba, unasikiliza uh, mashambulizi eh, kati ya Israeli na Wapalestina uh, Arafat kipindiko PLO lo chama chake mpaka leo sasa, tena mambo yale yale tunaendelea kuyasikiliza, huwa inapoa kidogo, nakishi inarudi. Kwa hiyo ni mengi ambayo anazungumzwa, lakini yakirejelea, wakirejelea uh, historia ya wahusika hawa wawili kwa maana wa Palestina na Waisraeli. Na hata sasa tunaishi katika dunia ya leo ambapo ni dunia ya utandawazi eh, kutokana na uwepo wa Uh, mtindo wa kidijitali simu tamba na kadhalika internet. Kwa hiyo hata katika social media, unaona mitandao ya kijamii taarifa ni tele, video ndio hizo. Kwa hiyo inakuwa ni rahisi sana kupata hizi taarifa na kujaribu ku, eh, kufuatilia kwa kina kujua ni nini hasa uh, kinachoendelea. Kwa hiyo ni mjadala mpana kabisa kutoka kwa vyombo mbalimbali vya habari. Hakuna yeyote yule ambayo labda pengine hazungumzii Uh, matukio ambayo yanaendelea uh, pale pale pale Palestina, lakini kubwa zaidi ni chanzo cha yote uh, athari ambayo imepatikana, na labda pengine vipi kupatikana kwa suluhisho ama suluhu ya kudumu eh, maanake eh, Umoja wa Mataifa imejaribu, mataifa yenye uwezo mkubwa duniani kama Marekani uh, Uingereza na kadhalika zimejaribu, na bara la Afrika pia huwa ina msimamo wake kutegemeana na mahali ambapo eh, kila nchi inaegemea upande. Kwa hiyo ni swala ambalo haijaanza leo, ipo na labda pengine tutazidi kushuhudia kwa muda mrefu. Duncan, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan wiki hii amekuwa India. Lile ambao limeandikwa zaidi ni kwamba wamefikia makubaliano uh, kutumia sarafu zao katika maswala ya biashara, kwamba ninapo Tanzania wafanyabiashara wanapotaka kununua vitu kutoka India watumie shilingi ya Tanzania, wale wa India wakitaka kununua vitu Tanzania watumie rupi. Hili katika mtazamo wa Tanzania wanalichukuliaje? Ni swala ambalo linaleta ile vita ya sarafu dhidi ya dola, yani ile ambayo inakuja BRICS, ambayo inaleta Brazil, Rusia, hiyo hiyo India Uh, China na Afrika Kusini ama wanaliona hili, huu ni mpangilio tu wa kawaida ambao unataka kunufaisha hizi nchi mbili? Eh, mwanzo kwanza hii inaonyesha kwamba inalenga kuboresha zaidi uhusiano baina na Tanzania. Kumbuka kwamba mbali na makubaliano haya, kumekuwa na mikataba zaidi ya kumi na tano mataifa haya mawili yametia saini ikiwemo ushirikiano kwenye masala ya uchumi wa baharini, maswala ya katika kutoa mafunzo ya kijeshi, ila suala ambalo umetaja ambalo limekuwa kwa sarafu ya Tanzania, kwa shilingi ya Tanzania na uh, ya India wakati ambapo mataifa haya yanafanya uh, biashara. Wata, wataona ni kwamba huenda ama baadhi ambao nimezungumza nao marafiki zangu kule Dar es Salaam, baadhi wanasema kwamba huenda hii labda ni labda Tanzania inaonyesha kwamba ingependa kujiunga na ule muungano wa BRICS. Vinginevyo wengine wanasema kwamba Tanzania bado ina kiasi kikubwa inategemea sana hani? na kumbuka dola ya Marekani imetumika kwa mda mrefu sana katika kuendeleza biashara ulimwenguni. Kwa hivyo huenda wengine wanasema, huenda likaleta mkwaruzano kidogo rania ya kimataifa uh, iwapo Tanzania itaegemea sana kwenye biashara kupitia shilingi yake na rupia ya India, na pia msimamo wa BRICS, Brazil, Urusi, Afrika Kusini, nasema kwamba huenda upande mmoja itaboresha zaidi uhusiano kati ya Tanzania India. Ila wengine wanasema kwamba huenda Tanzania ikawa ndio inayopoteza kutokana na yano haya, kwa sababu iwapo watakuwa wanafanya biashara kama hii, kumbuka kama hili limekuwa, wengine wakawa wananitajia Kenya. Kenya ilisema kwamba itakuwa inanunua mafuta mashariki ya kati kutumia shilingi ya Kenya. Baadhi ya wachanganuzi ukizungumza nao wanasema kwamba huenda lile ndio hii inayochangia kupanda kwa gharama ya mafuta nchini Kenya. Na e, wao wanasema kwamba huenda hii halitakuwa suala la muda mrefu likawa e, na athari zake Hawaja, hawafahamu ni kwa nini, labda fikra gani ambazo rais alikuwa nazo ya uamuzi ule. Kumbuka pia suala kama hili limewahi zungumziwa na Rais William Ruto wa Kenya kwamba so ya Afrika yaache kutegemea sana kufanya biashara ya kutumia dola. Labda huenda pia wengine wanasema kwamba huenda ni mwamko mpya kwa taifa, mataifa mengi Afrika ambayo sasa yanaanza kuona kwamba mbali na kwamba tumekuwa tukitegemea dola, uka Tanzania pia imekumbwa na uhaba wa dola katika miezi iliyopita. Da hii ni mojawapo tu ya suluhu Rais Samia Suluhu anakuja anakuja nazo kuhakikisha kwamba e, wanaendeleza biashara kati ya mataifa haya mawili pia itakuwa inaboresha zaidi husiano kati mm -hmm. ya India. Katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, wiki hii kunaonekana utulivu ni mdogo kwa sababu makundi ya waasi yanaendelea kupigana kundi la waasi ambalo linadaiwa linaungwa mkono na wanajeshi wa serikali ama serikali, linaloitwa wazalendo limepigana na kundi la emu ishirini na tatu katika eneo linaloitwa Kichanga na kufurusha emu ishirini na tatu, lakini emu ishirini na tatu pia walitafuta silaha, wakajipanga, wakarudi, na vifo vimeripotiwa, ikiwemo hata kamanda wa kundi la wazalendo. Lakini hiyo sio tu kwamba kundi la wazalendo baada ya kuchukua Kichanga, zipo ripoti za kuaminika kwamba limeachia sehemu hiyo kwa wanajeshi wa serikali, kitu ambacho kinajaribu kuonekana kama wazalendo linasafisha wanajeshi wa serikali wanachukua. Haya ni maeneo ambayo kundi la M23 liliachilia kwa wanajeshi wa jumuiya Afrika Mashariki. Kundi la M23 linadai kwamba wanajeshi wa Burundi wanahusika, japo Burundi imekanusha madai hayo na Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Madhuki pia amefutilia mbali ripoti hizo, lakini mapigano yanaendelea hata hivi sasa. Michael, unapoyasikiliza haya uyatilie maanani kwamba jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imeambia Umoja wa Mataifa, ondoeni wanajeshi wenu wa MONUSCO, imeambia wanajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki ikifika Disemba tarehe nane muondoke. Mwandishi, unayaona nini hapa? Ni kitendawili manake, ni vita ambavyo vimedumu kwa muda mrefu na kukosesha uh, amani katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Wanajeshi wa umoja wa Afrika ama wanajeshi wa kutoka katika ukanda wa Afrika mashariki uh, wamekubaliwa kuingia Congo kwa wito wa Rais Felix Tshisekedi, ambaye labda pengine kwa mtazamo wake alidhani huenda pengine wangewasaidia pakubwa kuleta utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo na kudhibiti maeneo ambayo kidogo yamekaliwa na waasi wa M23 na wengineo ambao kwa hakika wamekuwa wakileta wakizua vurumai ama zogo na kusababisha uharibifu mkubwa mara kwa mara. Kwa hiyo wakati ulifika labda pengine waondoke, lakini wakaongezewa muda wa kuendelea ku kupambana ama kuhudumu uh, maeneo kadhaa uh, huko mashariki wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi mwezi Desemba, lakini kitu ambacho pia inaonekana wenyeji, wananchi wamegoma, wame kabisa kuwakumbatia kuwakubali, kwamba hususan wanajeshi kutoka Kenya ni kama hawana manufaa yote, na kwa mtazamo wao ni kama uh, wapo tu basi na kuwasaidia kutokana na madhara yanayotokana na ama inayosababishwa na waasi wa makundi mbalimbali, kitu ambacho kidogo inaleta uhasama na uh, taratibu ambazo pia vilevile tumeshuhudia ikitokea baadhi ya eh, wananchi waliuawa walipojaribu kufanya maandamano dhidi ya uh, ma, wanajeshi kima wa kimataifa na hususan uwepo wa eh, Munusco chini ya Umoja wa Mataifa, kwamba hawana manufaa, kwamba ni kwa nini wanajeshi hao wote wapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu, lakini sasa hawana ile exit plan. Ni kwa, ni, eh, ni kwa nini waje kudumu badala ya kuwa na taratibu za kumaliza vita mapigano na kuleta utulivu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na badala yake hali inazidi kuwa mbaya na wao wanazidi kujipatia muda wa kuendelea kudumu pale. Kwa hiyo ni mambo ambayo kidogo, kwa mtazamo wangu, wote hawa kwa pamoja eh, wanajeshi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Burundi na pia vilevile wale wa Umoja wa Mataifa chini ya BLUSCO wamsikilize Rais Felix Tshisekedi, ni nini haswa anachotaka. Iwapo kwa vyote vile ameomba waondoke, basi wamwache nchi yake, ana sababu zake za msingi, ili angalau kuweza kupata bila. Lakini vinginevyo, huenda pengine kuna kadi fichi ambazo zinachezwa nyuma ya pazia na wahusika ambao wanafanyikisha yote, huenda wanafaidi kutokana na uwepo uh, wa uh, makundi wa waasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa ajili ya kufyonza kile ambacho wanaona inawafaidi. Kwa hiyo ni mtego mkubwa ambao kitendawili chake bado huenda tukashuhudia uh, ukizunguka tu mara kwa mara kama ilivyo kule Palestina, Hamas dhidi ya Israel. Hey, haya kuna <laughs> kuna nimesoma, ni mahali kuna mwingine akasema, haya ni DRC inaelekea uchaguzi Desemba ishirini mwaka huu, na raia wamekuwa wakisema tunataka wanajeshi hawa waondoke, na hasa inabidi labda Shisekedi kuwasikiliza. Mwingine akasema Munusku wakiondoka, basi ndio watapigana kweli kweli. Mwingine akaandika akasema wapigane, atakayemshinda mwingine nguvu wataketi wazungumze. Sijui Maiche unasemaje nam? Eh, iwapo kwanza wananchi wa taifa la DRC walikuwa na matarajio makubwa sana kwamba huenda E, jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki lingehusika katika kufanya mashambulizi kama yale ambayo mashambulizi ambayo yanashuhudiwa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza, mashambulizi kuelekea ngome za waasi wa M23 na waasi wengine ambao wanapambana na vikosi vya ulinzi vya DRC. Ila kitu ambacho mimi nahisi ni kwamba huenda wananchi wa DRC hawakuelezwa kile ambacho wanajeshi wa jumuiya ya Afrika Mashariki walikuwa wanakuja kufanya katika lile taifa. Kumbuka awali kumekuwa wa na wanajeshi wa MONUSCO, wanajeshi ambao pia wananchi wa DRC hawakowachukulia vizuri sana. Mara nyingi ulikuwa na mikwaruzano kukiwa na maandamano nje ya kambi za MONUSCO, na suala hili pia lime, limeonekana limejitokeza na wanajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Kumekuwa na maandamano eh, dhidi ya wanajeshi hawa. Kwa hivyo mimi nahisi kwamba wananchi DRC hawakufahamishwa ile mandate ya wanajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki kulistahili, kuwe na hamasisho. Na suala lingine, wananchi wanasema kwamba wanajeshi hao waondoke kufikia Desemba nane huenda hii na taifa hili litakuwa linaelekea linaendele kwenye uchaguzi ndani ya majuma mawili kuanzia Desemba nane, huenda hii ikawa ni tatizo kubwa sana la kiusalama kwa DRC e, kuelekea kwenye uchaguzi. Kumbuka mara nyingi utapata kwamba e, maafisa wengi wa polisi wanatumika E, kutoa ulinzi kwa makaratasi ya kupigia kura na kulinda vituo vya kupigia kura, na iwapo watachukua maafisa wa polisi kushiriki katika shughuli hii, tayari taifa lenyewe linakabiliana na changamoto za kiusalama, taifa hilo huenda likatumbukia kwenye mzozo mkubwa sana wa kibinadamu, hata kuliko ilivyo kwa sasa, ambapo maeneo mengi, vifo vya raia e, wengi wametolewa, kama kuwa huenda hali ikawa mbaya zaidi iwapo labda wanajeshi hawa wataondoka kule. Kile ambacho serikali inastahili kufanya ni so, wananchi wahamasishwe. Jumuiya ya wanajeshi wa jumuiya ya EAC, so, hawakuenda pale kupigana vita, na yote wao walienda kudumisha amani, watoae silaha kutoka kwa wapiganaji na wanyie raia na wananchi. Mm -hmm. Mpatanishi mkuu Uhuru Kenyatta pia ametoa aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pia ametoa wito kama huo. Mpatanishi yeye ndiye mjumbe wa jumuiya ya afrika mashariki. Haya, tukiacha vita kidogo, um, Michael Were anakuja mfalme Charles nchini Kenya mwishoni mwa mwezi huu. Pokezi mbwembwe zinaonekanaje hapo Kenya? Labda ni zama za kale ambapo wageni kama wakija, uh, watu walikuwa na kurupuka, lakini katika dunia <laughs> leo <laughs> sidhani kama kuna yeyote anaona eh, uzito wowote eh? Ujio uh, wa mfalme watatu kwa maana Charles pamoja na malkia wao watakuwa wanafanya ziara, kama rais yoyote ama kiongozi yoyote ule wa nchi anapiga ziara kuelekea katika uh, taifa fulani ama mahusika, kwa faida ya kuendeleza ule uh, ushirikiano wa kibiashara na urafiki wa siku nyingi. Ndiyo, ni wakoloni ambao wali walitawala wali nchi hii ama mataifa kadhaa katika ukanda huu wa Afrika ya Mashariki na tupo chini ya Jumuiya ya Madola. Kwa hiyo wanatembelea koloni yao ama koloni yake ya zamani, na kuna mambo mengi tu wanakuja kufanya, vipengele kadhaa nazungumzia uh, kukutana na watoto ambao labda pengine uh, ni wale ambao uh, hawana wazazi, nadhani chinesom kuna wale ambao labda wamekuwa na fursa kipekee kwa ajili ya kuboresha mazingira. Kuna ile wakfu, ule wakfu wa profesa Wangari Maathai, mshindi wa tuzo la Nobel. Nakumbuka akiwa akipambana kwelikweli kuboresha mazingira na kuzuia watu kukata miti ovyo na kuingia kwenye misitu. Na pia vilevile nimeona atazuru mbuga za wanyama, nadhani eh, mbuga ya wanyama jijini Nairobi. Kwa hiyo anakuja kwa nadhani ni utaratibu tu wa kufanikisha mawili matatu mm. E, kama rafiki wa Kenya na pia kuangalia masala ya kibiashara, na ukumbuke kwamba Uingereza ina kambi yake ya kijeshi kwa miaka na mikaka hata kabla ya ukoloni e, katika jamhuri ya Kenya na hususan kule Nanyuki na kuna ule mwingiliano kati ya Kenya na Uingereza katika hayo, na pia wana biashara kadhaa. Kuna mashamba makubwa ambayo yamekaliwa na niseme uh, wajukuu wow, wa wakoloni ambao walikuwepo katika jamhuri ya Kenya zipo mpaka leo na pia kuna ile ambao tuku wanasema kwamba umiliki wa ardhi kwa takriban miaka mia tisa miaka tisini na, na, na miaka miaka tisa labda, wanakuja kufanikisha maili matatu ili waendelee, eh, ku- ku- ku kuweka ushikamano biashara zao na taratibu zao kama kawaida. Kwa hiyo mm. mambo ambayo ya kadharani tunazungumzia tuna hivi tu juu juu, lakini nyuma pazia huenda pengine kuna mengi zaidi ambayo hatutawekewa pa ruanja, na tutayasubiri watakapokuja waseme, sio? Um, maiche Uganda imeadhimisha uhuru wiki hii. Katika hotuba ya kiongozi wa taifa hilo Yoweri Museveni, moja limeguza sana waandishi wa habari. Museveni amewambia wahusika wote wa elimu wa sekta ya elimu wa idara ya elimu, tuseme darasani, popote yeyote ambaye anahusika katika kutoa elimu, waelimishe wanafunzi, waelimishe raia, waelimishe watu, waachane na masuala ya uganga na kuamini katika vitu ambavyo havipo, kwa, ni, kwa, ni, eh, kwa fikira zake, na kwamba waambie Waganda wa, wawe ni watu wanaamini katika sayansi, kwamba mambo mengine ni ya kisayansi. Sayansi hili linakustaajabisha linakushtua katika karne hii kwamba Rais wa taifa anakiri kwamba watu wanaoongoza wengi wanaamini katika uganga ni swala. Kumbuka Uganda inakaribia miaka sitini tangu kupata uhuru. Sidhani kama swala la uganga na kuamini ndumba ama kuamini vitu vya aina hii ni swala ambalo vinasaidiliwa vinazungumziwa karne hii e, e, ila Museveni ni mwenyewe, labda huenda ana ushahidi kwamba huenda raia wengi wa Uganda wanaamini kwenye ndumba na shughuli za kiganga. Nakumbuka pia hapo awali alikuwa ametangaza kwamba waalimu ambao wanafunza waalimu na wale wahadhiri ambao wanafunza masomo yanayohusiana na sayansi wapandishwe vyeo na kisha waongezwe mshahara, ikilinganishwa na wale ambao wanafunza eh, arts kwenye shule, kwenye vyuo vikuu. Eh, yeye anasema kwamba hii pia itakuwa mojawapo ya mbinu ya kwa kuakisha kwamba jamii e, inajuzwa ina, ina, ina, ama inakuwa na ufahamu kuhusiana na nchi ambacho kinaendelea. Na pia suala lingine ambayo anasema kwamba kumekuwa na, na competition kutoka kwa vyuo vikuu vya kibinafsi. Japo kuhusiana na suala la Mseveni kuzungumzia suala la ndumba u, u, e, ni suala ambalo mimi lilimshtua kwanza alipoongea kwa sababu nahisi kwamba hili si suala ambalo yeye kama rais ambaye amekuwa rais kwa karibia miaka arobanne. Mojawepo ya tatizo e, kubwa ambalo mataifa mengi ya Afrika yamekuwa yakikumbana nayo, amayo yalikuwa anakumbana nayo baada ya uhuru, na, wa mataifa haya ni ujinga, umaskini na pia ukosefu wa afya. Kwa hivyo haya ni maswala ambayo angeyashughulikia miaka ya tisini. Wapo alikuwa anaamini kwamba vizazi vya wakati huo vilikuwa vinaamini kwenye vitu kama hivi. Kwa hivyo nahisi kwamba mm, labda ni misplaced to eh, eh, priority kwa sasa. Uganda inakabiliwa na changamoto nyingi ambazo huenda eh, swala la uchawi na suala la wananchi kuamini kwenye ndumba si suala ambalo linastahili kutiliwa mkazo sana. Kumbuka kuna matatizo mengi Uganda, tuzungumzie uhuru wa kujieleza, tuzungumzie changamoto za kiafya. Kumbuka mara nyingi utapata kwamba E, katika kanda hii ya Afrika Mashariki utapata Uganda imekuwa na changamoto kuhusiana na magonjwa. E, tukizungumzia kipindupindu tukizungumzia Ebola, japo imeyakabili magonjwa hayo. E, kuna maswala ambayo huenda labda serikali inastahili kutilia maanani zaidi kuliko kuwa rais anayezungumzia swala kuhusiana na, na uchawi swala so ambalo huenda labda hata utapata si asilimia hata labda kumi ya taifa ambalo, ama ya wananchi wa taifa ambao wanajihusisha kwenye shughuli kama hivi. mm, amenikosoa hapo Duncan Maiche kiustaarabu sana, sababu nimetumia uganga kwingine. Tanzania waganga utaambiwa, mganga mkuu wa hospitali anatibu watu. Sasa uchawi nafikiri ndio mm. litatumika sana kwa uzuri. Nairobi hii leo imeripoti vyombo vya habari kwamba kuna jamaa amekuwa akiakilisha watu mahakamani kama wakili anaenda katika mahakama za chini za juu za rufaa mm, na amewakilisha watu hata wakiwemo wale jamaa wa kundi haramu la Mungiki, amewakilisha kesi ishirini na sita ameshinda zote, lakini sio wakili, hajasomea wakili <laughs> <laughs> Wakenya wana akili nyingi sana, ama ni nini? Michael, ni nini? <laughs> hapa jamaa kuwakilisha mahakamani hiyo miaka yote, ameshinda kesi zote ishirini na sita. Kuna mawakili ambao wamejaribu hivyo, hawajafanikiwa. Na tayari nimeona chama cha e, muungano wa kutetea wafanyikazi nchini kotu, e, chini ya katibu wake mkuu, umemtetea akisema kwamba vijana e, nchini Kenya wengi wana ujuzi mwingi. Kwa hivyo, badala ya kuwa tuna tuna tunamzomea huyu kijana tukisema kwamba akamatwe, astahili kukamatwa. Kile ambacho anastahili kufanyiwa ni apewe nafasi ajiunge na taasisi yote ambayo inatoa mafunzo ya kisheria <laughs> na afunzo na aendeleze <apuntu, laughs> shughuli zake. Ni kushukuru Dankan Maiche, mwandishi huru wa kujitegemea unaandikia ITV Tanzania. Ni kushukuru Michael Were muhusia mwandishi wa kujitegemea ukiwa Nairobi, Kenya. Asante msikilizaji, kwa muda wako kusikiliza kwa undani maoni ya waandishi wa habari, meza duara. Naitwa Kennes Bwire. Hadi wakati mwingine, uwe na usiku mtulivu, wikendi tulivu.