ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 9 na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa 2 na nusu asubuhi, leo ikiwa ni siku ya Jumatatu, tunazungumzia Novemba 6 mwaka huu wa 2023. Katika studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi, siku ambayo kama anavyosema mwenzangu tunaanza wiki na kama ilivyo desturi yetu, tumejiandaa vilivyo katika VOA Express. Kama ilivyo ada, tutakuwa na swali la barazani baadaye kidogo na hali kadhalika tutakuwa na swali la leo, tutakuwa na mziki kama ilivyo ada na, lakini pia tuna habari za dunia ama habari kutoka sehemu mbalimbali mkamiti haswa. So, vipengele tutakavyoangazia ni kwamba, unajua Tanzania na Indonesia zimesema kwamba zinaendeleza kuboresha mahusiano yao ya kidiplomasia vyema, hasa katika kuwa nyenyua vijana katika nyanja za uongozi, utamaduni na kadhalika. Tutasikiliza a, dakika chache zijazo ambapo tutakuwa na mshiriki katika laini ya simu, lakini vilevile vile, kumbuka kuna lile swali la barazani. Tumekuuliza ni maboresho gani ungependa kuona katika mpango maalum wa biashara kati ya Marekani na nchi za Afrika, yani Agoa. Kuna majibu pale, tutakusomea tutakushirikisha kwa njia ya simu wa msikilizaji katika kipengele cha barazani. Je, ni sababu zipi zinawafanya wasichana kuanza ngono mapema na zipi athari zake? Hapo sasa tutataka kusikia sauti kutoka kwako kwa msikilizaji wa VOA Express. Hali kadhalika VOA Express inaambatana na burudani ya muziki, bila shaka, bila shaka, na usisahau pia tutakuwa na ushauri. Naona show imeshona kweli kweli, mwenzetu Uh, Idi Ligongo kazungumza na mtu ambaye anatoa ushauri kuhusu ujenzi wa nyumba. Watu ni nini ambacho wanaangalia? Je, matatizo ni yapi? Nini ambacho ni changamoto kubwa eh, kuhusu taarifa sah sahihi za namna gani ya kuanza ujenzi? Yote hayo ni katika show ya leo. Lakini mkamiti, tuanze kwa taarifa yako, stori yako ya kwanza haswa basi kama nilivyosema tanzania na indonesia zilianza uhusiano wa kidiplomasia mwaka 1964 mahusiano kati ya mataifa hayo mawili yapo zaidi katika sekta ya kilimo ambapo indonesia hutoa mafunzo kwa wakulima wa tanzania na hivi majuzi kati Indonesia imeweka miradi bora kabisa katika maswala ya kilimo huko mkoani Morogoro na vilevile, ikumbukwa kwamba Rais wa Indonesia uh, Widodo majuzi kati alitembelea nchini Tanzania katika kuweka sawa maswala haya ya kidiplomasia, akikutana na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, na wakaweka saini mikataba kadha wa kadha ambayo inaboresha katika nyanja zote za nchi hizi mbili. Lakini sasa basi Tanzania na, uh, na Indonesia zimeamua kuwekeza zaidi katika maswala ya vijana, kuwaboresha katika maswala ya uongozi bora au uh, utamaduni na kadhalika. Hili ni jambo bora zaidi, uh, BMJ, unajua kwamba vijana wanapoandaliwa sasa, ndio wale ambao wanaweza kushika uongozi wa baadaye. Lakini katika laini ya simu tunaye uh, Khadija Jabiri. Yeye ni mmoja uh, wa vijana nchini Tanzania ambao wanajihusisha katika maswala mbalimbali yanayo husu vijana masuala ya viongozi, masuala vijana katika uongozi, vijana katika teknolojia na kadhalika. Hadija, habari za wakati huu? salama kabisa. Shukran kwa kujumuika na VOA express hivi sasa. Uh, hili swala la Tanzania na Indonesia eh, uh, kuweka mahusiano yao zaidi katika upande wa vijana, kuwawezesha katika maswala ya uongozi, kuweza kushika hatamu katika uh, uongozi ujao, kama kijana umepokea vipi, na unadhani ni mbinu gani ambazo zinafaa kutumika hivi sasa kati yenu nyinyi vijana wa Tanzania na Indonesia ili kuweza kuandaliwa katika uongozi? Uongozi ujao. Uh, a yeah, uh, mimi nimeipokea vizuri sana kwa sababu Tanzania ni nchi ambayo ina vijana wengi. Wastani wa umri wa, wa Tanzania ni miaka kumi na saba kwa so, hiyo inaonyesha tuna vijana sasa, lakini miaka ya mbele tutakuwa na vijana pia. Kwa hiyo ni wakati uh, mzuri sana wa kuweza kuwajengea vijana uwezo kwenye masuala ya uongozi, na mimi hasa naona uongozi wa rasilimali ambazo tunazo kama nchi. Na ukitazama taifa kama Indonesia, wenzetu wamepiga mbele hatua kubwa kwenye masuala ya uchumi, wako mbele ya sisi. Kwa hiyo yako mengi ambayo kama vijana wa Tanzania, lakini kama taifa la Tanzania, tunaweza kujifunza kwa wenzetu, na nadhani mimi vijana wakijengewa uwezo kwenye eneo la kuweza kujiongoza wenyewe kutambua rasilimali tulizo nazo, kuzisimamia vizuri ili tuweze kukuza uchumi wetu, alitakuwa jambo zuri sana kwa taifa letu. Khadija, iwapo leo hii unateuliwa kuwa mmoja kati ya vijana a, wa Tanzania, kama ulivyosema, kuanzia umri wa miaka uh, kumi na saba kumi na tano thelathini na nne ndio kundi hilo la vijana eh, ambao ndio wanachukua uh, idadi kubwa ya vijana huko nchini Tanzania. Ukiwasili kule Indonesia, nini ambacho ungependa uh, kubadilishana nao mawazo ili uweze kurudi nacho na kuweza kuwafaidisha vijana wenzako walioko Tanzania? Katika nyanja ya uongozi mimi, mimi zaidi naangalia a, Tanzania ni nchi ambayo uchumi wetu sisi unategemea kilimo, na kule wenzetu kwenye upande wa kilimo wamefanya vizuri. A, lakini kwenye uongozi viongozi wa, kwa sababu rasilimali za nchi zinasimamiwa na viongozi wale ambao wamepewa dhamana. Kwa hiyo so, kama kijana nikipata fursa ya kwenda, cha kwanza itakuwa kuona wenzetu kwenye hatua hizi za kimaendeleo ya uchumi wamefanya nini, lakini naamini vijana wana, wana nafasi ya wa kujengewa uwezo kwanza kwenye kujitambua kubadilisha fikra zao kupenda nchi zao, lakini kushiriki kwenye shughuli za maendeleo na kuhakikisha rasilimali zinasimamiwa vizuri. Kwa hiyo nikienda kule ni kuona wao wamefanyaje na sisi tunawezaje kuiva kuja kufanya ukuu kwetu, hasa kwenye wakati ambao tunaona Tanzania kama nchi inatamani sana na inafanya jitihada nyingi kupiga hatua kwenye eneo la maendeleo ya kiuchumi. Shukrani sana Khadija Jabiri kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa mchango wako ndani ya VOA Express ambapo tunaangazia ushirikiano huu uh, ambao umezidi kusonga mbele kati ya Tanzania na Indonesia. Haya basi, sasa pata burudani ya muziki. Kibao kinaitwa in love kutoka kwa Brown Mauzo. Nakuambia in love, mambo ya namna hii unayapata ndani ya VOE Express pekee, kati ya siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki au saa 9 na nusu alasiri kule Afrika ya Kati, ndiyo kipindi kinaanza mpaka pale saa 11 za jioni tunakupatia vitu mbalimbali mbali. Unapata matangazo haya kupitia washirika wetu wa redio waliopo maeneo mbalimbali Afrika Mashariki na kati. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com wakati wowote wa mahala popote ulipo tunapatikana. Basi ndivyo mambo yanavyozidi kwenda hivi sasa. Basi tupo tayari kabisa kukuhabarisha, kukupa wewe kijana mm -hmm, elimu na kukuelewesha nini kinachoendelea katika ulimwengu huu wa sasa wa maswala ya teknolojia. Safi kabisa, tunakwenda mpaka visiwa vya Zanzibar ambako chuo cha kimataifa cha teknolojia cha India Madras IIT kimefungua tawi lake katika visiwa hivyo vya Zanzibar. Anna ni chuo ambacho makao yake makuu ni katika mji wa Chennai nchini India, na kimeorodheshwa kama moja ya taasisi bora zaidi katika nchi hiyo. Sasa huko Zanzibar nimekuwa nikipekuapekua mkamiti kujua ni vipi ambavyo waliamua kwamba Zanzibar ndicho kitakuwa kituo chao cha kwanza, kumbe e, a, katika eneo hilo, kumbe ni kwa sababu ya uhusiano, kulingana na unavyoeleza, uhusiano ambao umekuwepo kati ya India na Zanzibar wa muda mrefu zaidi, kulingana na waziri wa elimu wa Zanzibar. Leila Muhamed anasema kwamba chuo hicho kinatoa mafunzo na shahada ya kwanza ama digrii ya kwanza katika masomo kadhaa, hasa ya sayansi na vilevile vile, e, data ya sayansi na hii sasa inajulikana kama artificial intelligence, e, computer program ya kompyuta ambayo wengi wanasema inaiga akili ya binadamu. Tumefanikiwa sasa kumpata kwenye laini ya simu. Uh, ingawa sikuwa nimekuandaa, lakini karibu Waziri Leila Muhammed. Eh, tueleze, eh, kwanza kabisa ni kwa nini mmechagua eh, ama India na Zanzibar ilikuwa kuwaje? Mkafikia makubaliano haya kwamba chuo hicho uh, tawi hilo linaanzishwa hapo Zanzibar. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilikubaliana na serikali ya India wakaingia makubaliano ya kuanzisha chuo hiki kwa lengo tu la kuendelea kuwajengea uwezo vijana wa Tanzania, Zanzibar, Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla katika masuala ya teknolojia, ikielewa kuwa teknolojia is everything, elimu bora kwa sasa, we, we, we discussing about quality education kama ilivyo katika SDG 4 you don't have quality education without having the technology. Kwa serikali imekuwa ikiboresha miundombinu serikali ya Zanzibar, kuanzia ngazi ya maandalizi msingi, shule zote huko tunafungua kompyuta laba kwa ajili ya watoto kuajijia uwezo katika miaka ya awali na unaweza, Ayani, kusema unaweza kusema hali ya masomo ikoje hapo, hasa kwa uh, masomo ya vyuo vikuu ikoje, imeimarika katika miaka ya karibuni? Hali ya masomo ni nzuri sana. Tunaposema hali ya masomo, tunaangalia ufaulu wa masomo katika ngazi mbalimbali. Wanafunzi wanafanya vizuri katika ngazi zote za msingi, sekondari na wanafanya vizuri kwenye masomo ya sayansi. Hii hey, inatokana na nguvu na jitihada zinazochukuliwa na serikali na washirika wa maendeleo katika kuboresha mazingira rafiki ya kujisoma, ikiwemo miundo miundombinu ya kihama katika mashule yetu. Kwa utakuta hata katika program za science wanafunzi sasa hivi wanafanya vizuri. Kwa hiyo uwepo wa vyuo kama hivi na matokeo mazuri ambayo wanafunzi wanafanya inakuwa ni ni tunasema ni baraka kwa wanafunzi, ni baraka kwa taifa, maana yake linatayarisha wataalamu na wasomi ambao baadaye watakuja kushika hatamu wakiwa na uelewa mzuri sana na utaalamu mzuri ni kushukuru sana waziri kuzungumza na Sauti Amerika. Nashukuru sana. Sa ndivyo hivyo mambo yalivyo, msikilizaji. Swala hili tutalifuatilia kwa karibu, kwa sababu pia nimeona rais wa Zanzibar uh, akizungumza wakati wa uzinduzi wa chuo hicho akisema umuhimu wake hasa kwa vijana, wakati ambapo vijana e, kwa kweli wanaelezwa hali yao kupata ajira inakuwa ni, ni ngumu katika sio tu Zanzibar lakini eneo zima hilo. Mkamiti, tuende kwa habari za dunia. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na yale ya kimataifa ya kutoa misaada yametoa taarifa nadra ya pamoja kutaka kusitishwa mara moja kwa mapigano katika ukanda wa Gaza kwa misingi ya kibinadamu. Taarifa hiyo ilisema kwa karibu mwezi mmoja ulimwengu umekuwa ukitazama hali inayoendelea nchini Israeli na eneo hilo la Palestina linalokaliwa kwa mshtuko na hofu kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu waliopoteza maisha na wale waliotenganishwa na familia zao. Maelfu ya watu wamekimbia makazi yao, na hii ni hali ya, kuto, ya kutisha, ilisema taarifa hiyo na mashirika hayo yamebainisha kwamba watu wasopungua elfu moja mia nne wameuawa wa nchini Israeli na zaidi ya 200 kuchukuliwa mateka. Kati ya mashirika yaliyotoa taarifa hiyo ni WHO, UNICEF, WFP, Care International, Save the Children na Mase Corps. Takriban watu 15 wamekufa nchini Kenya kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha kwenye maeneo mbalimbali katika taifa hilo la Afrika Mashariki, ambayo pia ilikatisha barabara kusomba nyumba nyingi na kuua mifugo. Shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya limeeleza Jumatatu kufikia Jumapili, kaya 15264 zilikuwa zimeathiriwa huku majeruhi kumi na watano wakiripotiwa na angalau vifo vya mifugo 167, liliandika shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya kwenye mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen yatakuwa mwenyeji wa makamu waziri mkuu wa China Heli Feng kwa mazungumzo ya siku mbili wiki hii. Mkutano huo umepangwa kufanyika Alhamisi na Ijumaa mjini San Francisco, Jimbo la California kabla ya mkutano wa kilele wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific na ni wa hivi karibuni kabisa katika mfululizo wa mazungumzo ya ngazi ya juu kati ya maafisa wa Marekani na China yenye lengo la kupunguza mvutano kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu za kiuchumi. Vita vya Russia dhidi ya Ukraine ndicho chanzo cha kuendelea kwa mfumuko wa bei na kushuka kwa huduma za kijamii nchini Russia, kulingana na ripoti ya kijasusi kutoka kwa wizara ya ulinzi ya Uingereza. Mfumuko wa bei ulipanda hadi asilimia sita nchini Russia mwezi Septemba, wizara hiyo ilisema Jumatatu, ikisukumwa na kupanda kwa gharama ya bidhaa za msingi kama vile chakula na mafuta. Nasema mwambie anisamehe. Naona anatutuma mkamiti tukamweleze <laughs> eh, kwamba amsamehe. Na anasema sio makosa, sio makosa, sio kupenda kwake kwamba ameteleza, lakini asamehewe na anaomba sana. Nasikia uh, you know, maneno hayo mengi, ni kwamba mwambie tu anisamehe. Sasa unajua, anayeomba msamaha kwake sina habari. <laughs> <laughs> Bila shaka yeyote yeah, anayesikiliza mziki huu basi eh, haya yule aliyeguswa eh. Anajua wapi wapya, msamehe mwenzie, mwanamziki Mario wakiwa wameshirikiana uh, hapo na Rivani, Rivani chui. Aha. Safi kabisa, msikilizaji, mambo hayo unaweza kuyapata tu hapa katika VOA Express wakati kama huu ikiwa e, ni alasiri kule nchini e, Tanzania, Kenya, Uganda, huko pande hizo zote mm -hmm, lakini hapa Washington ni mapema asubuhi e, lakini tunasukuma vitu hapa, naona ni wakati wa barazani haswa. Je, yeah, ni sababu zipi zinawafanya wasichana kuanza ngono mapema na zipi athari zake? Tayari tuna msikilizaji katika laini ya simu. Habari za wakati huu msikilizaji? Asante sana, mzuri sana, kwa majina Naitwa Uchieng George nikiwa Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Mimi nikitoa maoni yangu ni kwamba, unakuta yale yanafanya watoto wasichana kupata mimba za mapema ni kukosa malezi bora. Kwa mfano, unakuta mzazi anakosa kujumu, kujukumika katika majukumu, majukumu yake ya kuweza kupatia mtoto malezi mema, na hata juzi nimeshuhudia nyingine ambapo unakuta mtoto anaishi na, na mtu ambaye sio wazazi wake ambao wameishi nao lakini hawampatii yale ya malezi mema. Alafu baada, baada ya huyu mtoto sasa kuanza kuwashinda wana, inabidi watafute mzazi, so walezi pamoja na wazazi eh, wale wazazi halisi wanastahili kujukumika katika majukumu yao. Pia jamii iko na jukumu la kuhakikisha kwamba e, inaelimisha watoto wa kike ku, ukiona mtoto anaelekea vibaya unamwelekeza, kama kama jamii na pia kama jirani, ili sisi sote tuwe mfano mwema, tuweze kusaidia hao watoto waweze kutimiza ndoto yao. Shukrani sana Ochieng George kwa maoni na mtazamo wako katika swala so zima la kuwa na kuchukua majukumu katika kuelimisha vijana. Lakini hapo BMJ, kama umeona kwamba anasema kwamba mtu unapoona kwamba mtoto amekosa mm -hmm. basi unachukua jukumu la kumwelimisha hapo tukiliangalia katika upande wa hapa tunapofanyia kazi Marekani, swala hilo ni pana. Na je, tukilianzisha hapa kwenye vio express, mm -hmm. pengine tutachukua muda wote. Je, unaweza kumrekebisha mtoto wa jirani yako? Inakuwa ni vigumu sana hapa uh, hapa mkamiti kibayasi, na ni moja ya changamoto kubwa ambazo wazazi pia wanapitia. Kwa hiyo mazingira yanategemea E, lakini pia hali ilivyo hapa naona inaigwa sana katika maeneo mbali mbali hata huko Afrika Mashariki nimeona, hasa katika miji inakuwa ni vigumu sana. Sasa kumwambia mtoto uh, usifanye hivi kama sio mtoto wako, basi tusome uh, yaliyoandikwa na boss John Manyeso Karisa. Anasema sababu ya kwanza ni umaskini. Msichana kama kwao ni maskini, kupata mahitaji muhimu huwa ni vigumu, hivyo akipata mwanamme anayempa pesa kidogo kidogo, mwisho anaingia katika maswala ya ngono. Uligota Magabe e, Mkono anasema kwanza kabisa ni limbukeni, cha pili ni maisha duni, cha tatu ni tamaa ya kifedha na tamaa za kimwili. Napenda kutoa wito kwa serikali kujenga mazingira rafiki na wananchi, ili kuweza kudhibiti hali hii, maana kuna baadhi ya viongozi wa serikali ambao hawana siri anapatikana yeye kutoka huko mashariki mwa DRC. Anasema wasichana wanajaa tamaa sana, ndio maana wanaanza mapema. Haya, wanafanya mambo ambayo ni makubwa kupita umri wao. Wameandika kwa wingi pamoja na Elizabeth Capotela Mwakaliku, anasema mila na desturi ya kuwapeleka unyagoni na kuwafundisha masuala ya ngono, madhara yake ni mimba za utotoni na magonjwa mbalimbali, ikiwa mbali, ni pamoja na HIV pia tuwashukuru nyote, Ali Mirindi, haya, Hasan Cheze Kinyaga, Frank Majaliwa, Richard Men Mena, Dudone Aganze Kahimano, ni wengi wameandika mkamiti, tunawashukuru kwa sababu muda hauturuhusu. Endeleeni kuchangia pale kwenye Facebook. Na ma tuendelee na mazungumzo. Ndiyo kibao kinachochezwa hivi sasa kutoka kwake Christian Bella, Tatiana. <tune> neno moja uogopeshe we mtoto mzuri uakomeshe tabia nzuri ziwapoteze Tatiana waogope mashemeji uwakilize tabia zao zisikutishe ka ukijua na kupenda Tatiana ayo macho yako bebi uzuri wako wako bebi na lafudhi yako yanichanganya Tatiana acheni kubebebebe vela huyo anasema Tatiana eh, anazungumza mambo ya presha na ninini, mambo freshi. Amesikia vitu vizito sana hapo kwenye, eh, huo wimbo. Msikilizaji, ni VOA Express ambapo sasa tunaingia katika masala ya ushauri. Unajua mkamiti vijana kila pahali lakini hapa nafikiri ni tofauti huku Marekani na, na kwingineko katika nchi za magharibi labda, lakini kule nitokako kijana akifika umri fulani nakuwa, hata kama yeye hataki kuingia katika nyumba yake mm -hmm. anakuwa anasukumwa hata na wazazi angalau ajenge kanyumba boma. mm -hmm. alafu kama atakuwa na uwezo zaidi anaweza kujenga hata kubwa zaidi. mm -hmm. lakini sasa kunakuwa kuna, kuna changamoto inaelezwa kwamba vijana wengi hivi sasa wana ndoto za kujenga nyumba zao wenyewe haswa wale ambao wana kipato cha chini, lakini changamoto kubwa imekuwa ni kuhusu taarifa sahihi za namna gani ataanza ujenzi huo. mm -hmm. Unaona sasa, maanake unaweza ukakabidhiwa mm -hmm. ardhi, ndio hii hapa haya mm. Jinsi gani utaanza kusimamisha hilo boma e, kwa sababu sio watu wote wana ufundi, wanaojua ufundi wa ujenzi wa, wa nyumba. Sasa mwenzetu Idi Ligongo kazungumza na fundi Idi eh, Shabani ambaye anatoa ushauri na ni vitu gani ambavyo vinafaa kuzingatiwa kabla ya kuanza ujenzi. Zingatie kwa unaweke pesa, awe na uhakika kwamba ujenzi, ujue siku zote ujenzi, kama ujaanza, lazima ujue bajeti kwanza, itagharimu shilingi ngapi? Unaona, kwa hiyo utapojua kwamba ni ujenzi kwamba ni... imegharimu shilingi ngapi, itaweza kusaidia wewe kujua kwamba hapa, kwa sababu ujenzi si ulivyo Eh, kuna, tua, kuna mtu mwingine ana, anaweza akajenga moja kwa moja kama ikiwa bajeti yake imemtosha. Kuna mwingine pia anaweza akajenga kwa afu, yani kama anaweza akajenga msingi akaacha akajitafuta tena akajenga mpaka kwenye boma akaacha akajenga tena mpaka kwenye linta, baada ye hapo anakuja na paua, kwa sababu watu kidogo maisha yao kidogo wengine wako tofauti. Kuna yule ambaye alijipanga zaidi, anaweza, akajenga kuanzia chini mpaka anamaliza. Umeshaona sasa kwa sababu kile kitu kidogo, inategemea na mfuko wake. Yani kuna mwingine anakuta, anaweza kumuita mkandarasi, wakapiga mahesabu bana, ina gharimu shilingi ngapi, mpaka kupaua, mpaka plasta, kila kitu. Kwa hiyo anaweza kaanzia chini, plasta, milango, finishing zote, kila kitu. Mmm, umesikia hayo maswala basi. mm -hmm. Bila shaka msikilizaji amefaidika na mm -hmm. sisi pia tumefaidika ni kweli, ingawa si, si yote kama kubwa sana, amezungumza mawili matatu hapo, katika kujipanga vizuri, na na hasa kuwa na hela, hela ni muhimu sana. <laughs> <laughs> Pesa inahitajika kila kona. Haya basi, msikilizaji, ni samehe kibao ndicho kinatufungia VOA Express siku ya leo, kutoka kwake Mario akishirikiana na Ray Vani miondoko ya ama Piano. Haya, kutoka VOA Express nimeshirikiana na BMJ Muridhi, jina langu ni mkamiti kibayasi, endelea kupata vitu ndani ndani ya VOA Express.