Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumanne Novemba 7 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa ya makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu ya leo, hali ya wasiwasi inaendelea kutanda mjini Goma, mashariki mwa DRC, wakati wananchi wakihofia tishio la kundi la waasi la M23. Na katika taarifa nyingine, watu wenye silaha kutoka magenge ya uhalifu waliuawa waliwaua wanafunzi wali wa shule ya msingi ya Kiislamu wakati wa hafla ya kusherekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad katika jimbo la kaskazini magharibi la Katsina huko. Nami Patrick Ndwimana na mwenzangu Sande Shomari. Basi ambatana nasi hadi mwisho wa matangazo. Lakini kwanza ninakusomea habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amesema Israeli itafikiria sitisho la muda mfupi la mapigano katika operesheni zake za kijeshi ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika huko ukanda wa Gaza au kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas kuondoka huko, lakini alifuta uwezekano wa sitisho la jumla la mapigano katika vita vya mwezi mmoja kati ya Israeli na Hamas. Akizungumza na kituo cha televisheni cha ABC News, Netanyahu alisema anatarajia Israel itakuwa na jukumu la jumla la usalama huko Gaza kwa muda usiojulikana baada ya kufikia lengo lake la kuwaondoa Hamas. Wakati hatuna jukumu la usalama kile tulicho nacho ni kuibuka kwa ugaidi wa Hamas kwa kiwango ambacho hatuwezi kufikiria, Netanyahu alisema. White House ilisema Jumatatu kwamba rais Joe Biden na Netanyahu walijadili kwa njia ya simu uwezekano wa sitisho la mapigano la kimkakati ili kuruhusu raia wa Gaza kuondoka kwa usalama katika maeneo ambayo mapigano yanaendelea, kuhakikisha misaada nawafikia raia wanaohitaji, na jinsi ya kuwezesha kuachiliwa huru kwa mateka umoja wa falme za kiarabu utaweka hospitali ya huko ukanda wa gaza chombo cha habari cha serikali kimesema baada ya idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya israel kuvuka elfu kumi kulingana na maafisa wa gaza ndege tano zilisafiri kutoka abu dhabi kuelekea arish kaskazini mwa misri zikiwa zimebeba vifaa kwa ajili ya hospitali yenye vitanda 150 shirika la habari la wam lilisema siku ya jumatatu afisa mmoja aliwasiliana na shirika la habari la afp amesema hakuna taarifa za mara moja kuhusu jinsi vifaa hivyo vitakavyopelekwa Gaza, ambako kuna kituo kimoja tu cha mpakani kinachofanya kazi, kivuko cha Rafa, karibu na Arish. Huduma za hospitali hiyo zitajumuisha dawa za ganzi na upasuaji, magonjwa ya wanawake na vitengo vya wagonjwa mautiuti, kuhudumia watoto na watu wazima. Shirika la habari la WAM limesema takriban watoto elfu nne, miongoni mwa watu elfu kumi waliouawa katika mashambulizi ya mabomu kufikia sasa. Wizara ya afya ya Gaza inayosimamiwa na Hamas ilisema Jumatatu. Watu wenye silaha kutoka magenge ya uhalifu waliwaua wanafunzi wa shule ya msingi ya Kiislamu wakati wa hafla ya kusherehekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad katika jimbo la kaskazini magharibi la Katsina, afisa wa eneo hilo wamesema Jumanne. Katsina ni moja ya majimbo kadhaa kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria yanayokumbwa na mashambulizi ya magenge ya uhalifu yanayojulikana kama majambazi, ambao huvamia vijiji kuua na kuteka nyara wakazi pamoja na kuchoma nyumba zao baada ya kuwapora. Magenge hayo ambayo yana ngome katika misitu mikubwa inayozunguka majimbo ya Zamfara, Katsina, Kaduna na Naija yamekuwa mashuhuri kwa utekaji nyara mkubwa wa wanafunzi wa shule katika miaka ya hivi karibuni. Watu kadhaa wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia kijiji cha Kusa katika wilaya ya Mosawa nyakati za usiku siku ya Jumapili na kuwafyatulia risasi watoto wa shule wakisherekea maulid katika kijiji hicho, kiongozi wa wilaya ya Mosawa Habib Abdul Kadir ameiambia fp kwa njia ya simu. Serikali ya Kenya ilitangaza Jumatatu kuwa siku kuu ya kushtukiza Novemba 13 itakuwa ni siku ya upandaji miti kote nchini humo sehemu ya mpango wake kabambe wa kupanda miti bilioni 15 ifikapo mwaka 2032. Sanda Shomari amefuatilia ripoti hii na anatusomea ripoti kamili. Waziri wa mbandani Kithure Kindiki alitoa tangazo hilo kupitia gazeti la serikali iliyochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X hujulikana hapo zamani kama Twitter kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri uliofanyika wiki iliyopita na kuongozwa na rais William Ruto. Serikali imetangaza sikukuu maalum Jumatatu Novemba 13, 2023 ambapo umma kote nchini Kenya utatarajiwa kupanda miti kama mchango wa kizalendo katika juhudi za kitaifa za kuinusuru nchi na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa, alisema Kindiki. Ustawi wa sasa wa misitu nchini Kenya unafikia takriban asilimia saba, lakini serikali imetenga zaidi ya dola milioni 80 mwaka huu wa fedha kwa kuwa inapania kuongeza misitu kufikia zaidi ya asilimia 10. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mashambulizi katika mji wa kimkakati wa Mali wa Kidal Jumanne yaliua watu sita, wakiwemo watoto. Mashahidi na wakazi wamesema wakieleza, kuwa mashambulizi hayo yalifanywa na jeshi. Kulikuwa mashambulizi mengi asubuhi hii, mfanyakazi wa afya ambaye hakutaka jina lake litajwa amesema, akiongeza kuwa watu sita wamefariki, kati yao watoto watatu mashahidi wengine wameripoti idadi kubwa ya vifo katika mji huo wa kaskazini ambao ni ngome makundi ya waasi yenye watu wengi, yenye watu wengi kutoka kabila la Tuareg. Baadhi ya mashahidi wameelezea jinsi mashambulizi ya anga yalivyofanyika huku mmoja wao akitaja ndege zisizokuwa na rubani, lakini maelezo machache yaliyotolewa. Jeshi la Mali linamiliki ndege zisizo na rubani. Msemaji wa muungano wa makundi ya waasi hujulikanao wa kama The Coordination for Azawad Movements, CMA Almueg Mohamed ameiambia AFP kwamba watu kumi na wawili waliuawa wakiwemo watoto wanne katika mashambulizi tofauti. Maafisa wa Mali hawakujibu mara moja ombi la AFP kutoa maelezo. Polisi wa Afrika Kusini wamesema waziri wa serikali ameibiwa na walinzi wake kuibiwa bunduki kile katika kile maafisa katika nchi hiyo yanayokumbwa na uhalifu wamekielezea kuwa tukio lisilo ambalo halijawahi kushuhudiwa. Shambulio hilo lilifanyika jana Jumatatu, wakati waziri wa uchukuzi Sindisiwe Chikunga akisafiri kwenye barabara kuu kusini mwa Johannesburg. Polisi wamesema tairi za gari la, ma... tairi za gari la waziri zilitobolewa na misumari na hivyo kusababisha gari lake kusimama na kupelekea wahalifu hao kuwaibia watu waliokuwa ndani ya gari hilo, taarifa ya wizara ya uchukuzi imesema. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waziri na walinzi wake walinusurika katika shambulio hilo bila kujeruhiwa, wakiwa salama. Msemaji wa polisi Atlenda Mate amesema majambazi hao walitoroka na mali binafsi ya waziri na walinzi wake pamoja na bastola mbili za jeshi la polisi la Afrika Kusini. Rusia imezima jaribio la shambulio la ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine Jumanne asubuhi na kutungua ndege hizo juu ya bahari ya Black Sea na peninsula ya Crimea. Wizara ya ulinzi ya Moscow imesema asubuhi ya Novemba 7, jaribio la utawala wa Kiev kutekeleza shambulio la kigaidi kwa kutumia ndege 17 zisizo na rubani dhidi ya majengo kwenye eneo la Russia limezimwa, wizara ya ulinzi ilisema. Wizara hiyo imeongeza kuwa mifumo ya ulinzi dhidi ya mashambulizi ya ndege iliharibu ndege tisa zisizo na rubani za Ukraine na nyingine nane zilinaswa juu ya bahari ya Black Sea na eneo la Crimea. Moscow na Kiev zimekuwa zikishambuliana kwa kutumia ndege zisizo na rubani kwa miezi kadhaa, huku pande zote mbili zikidai kuwa zimeharibu au zimetungua ndege kadhaa kila wiki. ea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari. Chukua uzito juu jioni hii: ni dhuluma dhidi ya waandishi wa habari na kutojali kwa vyombo husika kumwakatisha tamaa wana habari wengi wanaokumbwa na matatizo. Kati ya Septemba 2013 na, na Agosti 2023 zaidi ya waandishi wa habari 200 waliwawa kwa kazi yao. Hii ni kwa mujibu wa shirika la kuwalinda waandishi wa habari CPJ hakuna aliyewajibishwa katika kesi 204 au zaidi ya asilimia 78 kati ya mawaji hayo ya kikatisha tamaa. Huba Abdi anayo taarifa zaidi. Kwa miaka mingi waandishi wa habari wamekuwa wakitekeleza kazi zao licha ya kushambuliwa na kudhulumiwa pasi inawahusika kuchukuliwa hatua za kisheria. wakati inapotikisa, uh, kazi langu kitu cha kwanza ni woga Uh, kuona gisi wengine wenzangu wameuawa, wengine wamefungwa. Uh, ingine niko hatuna libre expression kwani unajuuliza nikitosha hii habari sor yangu itakuwa je, ni kufungwa hata hivyo kutoadhibiwa kwa wahusika wanaowadhulumu na kushambulia wanahabari inazidi kukatisha tamaa na kuwaweka waandishi wengi katika hali ya hofu kikwazo kikubwa ni kwamba wale ambao wanafaa kuwa wakilinda haki za wanahabari ikiwemo wanasiasa ndio wako mstari wa kwanza kuzikiuka Tumeona um, wanahabari wakitusiwa. Tumeona wakitumia lugha ambayo isiyofaa kwa wanahabari na pia, uh, media houses. Sasa kama wale ambao wanafaa kuwa wakizilinda zile haki ndio wako mstari wa kwanza kuzipuuza, je, watu wataheshimu hii taaluma? kila mwaka visa vya waandishi kudhulumiwa vinarekodiwa, licha kuhatarisha maisha yao katika kutafuta ukweli, huku wanaowadhulumu kuanzia wahalifu hadi wa viongozi wa kisiasa wakiwalenga bila kuadhibiwa. Na serikali iwaache waandishi wa habari wafanye kazi yao kwa uhuru wowote, kwa sababu wakati wanaanza kuweka mikakati fulani, e, msifanye hivi, mkifanya hivi itakuwa vibaya, msifanye hivi, na hiyo wapashe habari wanajikuta wako katika kigunia ambacho ha, ha, hakina hewa eh. Wana, ni kwamba wa, wanatishiwa kusema ukweli. Kulinda vyombo vya habari na kuheshimu nafasi muhimu kunapaswa kuwa kipaumbele cha juu. Ingawa kumekuwa na mipango ya serikali kadhaa kuwalinda waandishi wa habari, wengi wanatilia shaka ufanisi wao. Watu wa serikali wasifikiri kwamba wanahabari wako kwa sababu ya kuwasifia tu, sababu hii dhana ikiwepo pia ni tatizo kwamba kuna watu wanaoko sekta ya, ya, ya umma wanafikiri wanahabari nikueleza katika hali mazuri tu. Wanahabari wanaponyamazishwa, watu hukosa habari wanazozihitaji ili kufanya maamuzi yanayohusu maisha yao. Akizungumza katika studio za VOA, mkurugenzi mkuu wa shirika la waandishi wa habari wa kike Patience Nyange anasema kutojali kuhusu ukiukaji mkubwa wa haki za wanahabari mara nyingi kutokana na idara husika kufumbia macho masaibu ya waandishi, kwa kauli moja kusema sisi sote tunapinga na tunapinga dhuluma zote dhidi ya waandishi wa habari, si waandishi wa habari tu wanawake peke yake, lakini vilevile waandishi wote wa habari wanaofanya kazi nchini Kenya wapewe mm nafasi nzuri ya kufanyia kazi, wapewe mazingira mazuri, maslahi yao pia yaweze kuzingatiwa wanapofanya kazi. Kati ya Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu na Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu waandishi wa habari mia mbili sitini na moja waliuawa kwa kazi yao. Kati ya mauaji hayo hakuna aliyewajibishwa katika kesi mia mbili na nne au zaidi ya asilimia 78, na Kamati ya Kulinda Waandishi wa Habari au CPJ ilisema katika taarifa yake ya kila mwaka ya Global Impunity, hii ikionekana kukatisha tamam. Huba Abdi, VOA Washington. nam na kutoka huko nchini Kenya moja kwa moja basi tuelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hali ni wasiwasi imetanda kwenye mji wa Goma, huku wananchi wakiofia tishio la kundi la wapiganaji la M23 kuvamia na kuchukua mji wa Goma kufuatia mapambano yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo, kati ya M23 na kundi wanaojiita Wazalendo wakitetea wananchi wa DRC. Mwandishi wetu Wastari Malivika aripoti kamili kutoka Goma. Maisha yaendelea kama kawaida katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wananchi wamejaa na wasiwasi wasi kufatia tishio la kuingia hapa kwa kundi la wapiganaji wa M23 ambao wamekuwa wakipambana na majeshi ya serikali na kundi la wazalendo kwa muda sasa. Nyiragongo sio mbali na Goma, Nyiragongo ni karibu sana, ndiyo maana tunakuwa na wasiwasi. Tunasema hawa waasi wanatukuta hapa mchini Goma tunaona kunakuwa kuna kuna madakika fulani tunasikia ile mlio wa risasi, na tuko hapa Goma, ndio tunasikia ile wasiwasi sana. Tishio hilo limefanya kikosi cha walinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO ambao wamekuwa wakishutumiwa na wakazi kutosaidia wala kufanya kazi inavyohitajika kuamua kushirikiana na jeshi la DRC fardese kuingia mipakani mwa mji wa Goma kufanya operesheni zake na kulinda mji huu na ule wa Sake ulio kilomita 25 magharibi mwa mji wa Goma. We have a full commitment with the protection of... Tumejitolea kulinda wananchi wa DRC. Hawa wanajeshi wote ambao wako hapa nje ya kambi zetu wako hapa kwa sababu wako tayari kufa kama ni muhimu kulinda wananchi wa nchi hii. Hawa ni wanajeshi kutoka jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao wamekuja hapa kuweka kambi mpya kwa kuzuia waasi wa M23 kuingia katika mji wa Sake unaopatikana hapa wilayani Masisi. Luteni Kanali Keve Biabato ni mmoja wa wanajeshi wanaoongoza operesheni hizi hapa Sake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tumeona tishio ndio linakuwa kubwa. Lakini kama tishio litatokea na kule kule tuko tayari kulinda. MONUSCO kushikiana na jeshi la Congo liko tayari kulinda maeneo yote ambayo tunaona kuna matishio. Lakini kwa sasa hivi taarifa zetu zinatuonyesha kuwa eneo hili kidogo ndo watu wanalitamani, wanataka kuja kwa karibu. Kwa hiyo nasi tuko tayari hapa kwa ajili kuonyesha utayari wetu kwa ajili ya kulinda mji wa Sake na Goma. Ni kwa mara ya kwanza kikosi cha walinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kusema wapo tayari kuingia uwanja wa vita kama itabidi wakishirikiana na jeshi la Kongo FARDC, kitu ambacho wengi wamepongeza. Hata hivyo, wakazi katika maeneo hayo hawako na imani na MONUSCO. Kama wanapenda kufanya kazi waende kule kuligne de front, kushamba la mapambano, waingie kwa mapambano pamoja na sisi vijana ambao tunajitolea kutoa damu yetu, lakini tuhakikishe ya kwamba tu huyu adui M23 pamoja na Rwanda akiwa ndio mfadhili wake, tumewatokomeza kama alivyosema fosi kamanda, hatuwezi kuondoka kuwaacha wananchi wa Goma, wananchi wa Goma na diarasi kwa ujumla, katika hali ya mashaka. Tutahakikisha mpaka dakika ya mwisho tunaokuja kuondoka hapa, na baada ya serikali kutuambia tuondoke, tutaondoka. Lakini tutahakikisha tuko bega kwa bega kuhakikisha usalama wa raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Huku hatuwezi kuwakimbia. Wakazi wameendelea kukimbia maeneo haya wakihofia vita vinavyoendelea huku Umoja wa Mataifa ukisema idadi ya wakimbizi wa ndani inaendelea kuongezeka ikifikia kiasi cha kutishia cha watu milioni 6.9 mwaka huu . Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Endelea kusikiliza matangazo haya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukiendelea ripoti zetu, ukusanyaji maoni mpya wa kisiasa waonyesha rais wa zamani wa Marekani Donald Trump yuko mbele ya Rais Joe Biden katika kinyang'anyiro cha mwaka 2024 katika majimbo yenye ushindani mkali, huku wapiga kura wakielezea wasasi wao wa wawo muda mrefu kuhusu umri mkubwa wa Biden na hali ya uchumi, lakini pia wasiwasi mpya juu ya mzozo ulioibuka hivi karibuni wa Israel na Hamas. Mwandishi wa Sauti Amerika Anita Powell anaripoti kutoka White House na Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Wapiga kura wa Marekani wako katika mawazo yaliyokinzana mwaka mmoja kabla ya uchaguzi wa rais, na White House inalijua hilo ukusanyaji maoni uliofanywa na New York Times na Siena College unabashiri kwamba Trump huenda akatoka kidedea dhidi ya Biden katika majimbo matano kati ya sita ambayo yanaweza kuelemea upande wowote. Ukusanyaji maoni umeangalia kama kawaida masuala ya utoaji mimba, kuhifadhi demokrasia, uchumi, usalama wa taifa na uhamiaji lakini pia jinsi wapiga kura wanavyomwona Biden anavyoshughulikia eh, vita vya takriban mwezi mmoja vya Israel na Hamas. Jumamosi, maelfu wa ya waandamanaji walielezea hisia zao kwa bayana kabisa katika mkutano kwenye milango ya White House eh, kuelezea kutoridhishwa na Biden jinsi anavyounga mkono Israel. Biden wakati huo huwa anasafiri kote nchini kuelezea Wamarekani jinsi utawala wake ulivyoboresha maisha ya watu wake. Jumatatu akiwa katika jimbo analotokea alijigamba kuhusu juhudi zake za dola bilioni 16 ambazo zilivyokuwa na mafanikio kote katika Marekani katika eneo la Atlantiki miradi 25 tofauti, miradi ishirini na tano tofauti yote ya kujenga eneo la kaskazini mashariki kutoka Boston hadi Washington ni sehemu ya ajenda yangu ya kuwekeza nchini Marekani. Nimekuwa nikipambana hali kwa muda mrefu ni tofauti kabisa na mwelekeo wa Trump. Alizungumza pia Jumatatu wakati akiwasili huko New York kutoa ushahidi katika kesi ya ubadhirifu juu ya shutuma kwamba alitoa maelezo ya uongo kuhusu mali zake. Anadai kwamba mashtaka 91 ya uhalifu katika maeneo manne tofauti yana ushawishi wa kisiasa matokeo ya ukusanyaji maoni si mazuri. Umeona kilichotokea hivi leo kwenye New York Times na CBS kuhusiana na hilo. Mimi naongoza kila mahali, lakini ni hali ambayo si ya haki. Hii kwa kweli ni kuingilia uchaguzi, ni aina fulani ya kichekesho. Wakusanyaji maoni wanasema hakuna haja ya mtu kushangazwa kwamba Marekani wana mawazo mchanganyiko, lakini baadhi wanaoji ukusanyaji maoni huo Wamarekani wanapiga kura wiki hii pia kuchagua wawakilishi wa jimbo na wilaya na masuala ya kura. Lakini je, Biden ana wasiwasi kuhusu Trump kumshinda? Katika taarifa yake iliyopelekwa kwa VOA, kampeni ya Biden imesema e, ilikuwa haina wasiwasi na kura ya maoni. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mwanya wa kijinsia katika fani ya teknolojia nchini Kenya. Utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia mwaka 2018 unaonyesha kwamba kuna mwanya wa asilimia 37 kati ya wanaume na wanawake katika matumizi ya huduma za mtandao kwenye simu huko nchini Kenya. Kulingana na utafiti huo ni asilimia kumi tu ya wanawake wanatumia simu zao kupata habari za bidhaa na huduma kulingana na asilimia 22 ya wanaume. Basi, katika kujaribu kupunguza mwanya huo kwenye teknolojia, taasisi moja nchini humo, kituo cha kuwawezesha wanawake katika teknolojia CWE Tech, kinajaribu kutoa mafunzo ya ujuzi kwa wanawake na wasichana katika kaunti ya Muranga na Homa Bay mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwasisi mwenza wa kituo hicho Unis Owino na kumuuliza kwanza malengo ya kituo hicho. Tuko na mpango wa kina mama ambao tunafanya nao kazi kule kaunti ya Homa Bay. Nao kwanza wakati walipokuwa wanafuga mifugo, pia wakipata mifugo kama mbuzi, kuwa mbuzi wanazaa mara mbili kwa mwaka wanaweza kujiiliwa kwa sababu mama mmoja anaweza kuuza mbuzi mmoja na kupata hela hata ana kulipa karo. Kwa hivyo mara ya kwanza kuanza huu mpango ni kuwa tuliita watu panga kwa hela. Mbuzi za kwanza ziliuliwa na hela mbuzi ishirini na tano ambazo wanachama walipata ishirini na tano na walikuwa hamsini na mbili , lakini walikuwa na mpango kuwa kila mbuzi alipozaliwa mbuzi wa kwanza anarudishwa kwenye chama alafu mama mwingine anapata. Kwa hivyo huu mpango tulianza mwaka elfu mbili kumi na saba wakati tulikuwa tumeanzisha shirika letu. Sasa hivi mpaka leo, kuanzia wakati huo mwaka elfu mbili kumi na saba mpaka leo, kama kila mmoja, hakuna mbuzi kushinda ishirini. Aza pili hawa kina mama wanaanzishia mpango wa mazingira kuita smart homes, sababu tulikuwa tunataka kutumia teknolojia za kisasa na hii smart home ya kina mama ambao wamechukua, tunaifanyia biashara ndani yake. Maana smart home iko na vipenge tano. Kila nyumba lazima iache kutumia mafuta taa kama hali ya kuona nayo na kutumia uh, sola. Kwa hivyo kina mama wako na mpango wa kununua sola kila mwezi, wakipatia mmoja wao sahivi. Tulianza na sola kumi, sasa hivi wanawake ishirini na saba wako na sola. Ya mama weka miti wamepanda miti katika maboma zao, lakini la muhimu ni kuwa wameanza kitu inaitwa tree seedlings plant kwa sababu ya kuuzia jamii. Kwa hivyo wako na nasari leo, wanauza uh, miti kwa jamii. Kwa hivyo ni kazi kubwa sana mnaofanya, kwa hivyo mnaendeleza kinamama katika teknolojia. Je, elimu zaidi kinamama kama hawa katika hali ya kujua kusoma na kuandika, mnachangia vipi hata aweze kufahamu teknolojia mpya? Tumekuwa tukiwahimiza kwa sababu serikali ili iko na mpango maalum ambayo imejiendeleza vizuri katika, wanajiita elimu za wazee, adult education. Tumewasaidia kina mama kama uh, wa na tatu kuingia, ambao hawakuwa na soma kuandika, ambao wameshafanya hii elimu ya ili adult education, kwa sababu serikali imeileta karibu lakini la muhimu pia kupitia teknolojia yetu hawa kina mama, ya badia, eh, wiki kwa hawa mama walikuwa wakiweka pesa kwenye masanduku, wakikusanya pesa baada ya wiki, wanaweka kwa sanduku. Wafundisha jinsi ya kufungua abenki na jinsi ya kutuma toka kwa simu mpaka kwa benki wakiwa wamekaa, lakini sio kuweka kwa sanduku. Hiyo kitu inaitwa mobile banking na imewasaidia sana kwa sababu wako, wako na uhakika pesa zao ziko salama kwa hivyo mnafundisha mambo mengi. Je, sasa, umesema umezungumzia homa Bay. Je, chama che shirika lenu lina matawi mengine huko Kenya au mna mipango gani katika siku zijazo? Shirika letu la sote liko katika kaunti nne nchini Kenya. Tuko na kaunti ya Nairobi ambayo tunafanya uhamasishaji, tuko na kaunti ya Murama, tuko na kaunti ya homa Bay na tuko na kaunti ya Migori. Ndio tumekubaliwa na sheria ya Kenya kufanya kazi katika sehemu hizo nne. Kini, senta zetu zimejengwa kwenye kaunti mbili Murang'a. Tuko na senta ya vijana i, tuko na senta ya kina mama. Kwa hivyo nyinyi mnasaidia watu wengi, na hivyo mnajaribu kupanua katika siku zinazokuja, nini malengo yenu? Lengo letu ni kuwa, ikiwa vyema, tuweze kupitisha ujumbe, kuhamasisha jamii kwa tukiweza kutumia teknolojia tunaweza kwenda juu zaidi, na tumekuwa tukishirikiana na mashirika mbalimbali. Kwa mfano, kuna shirika linaitwa Power for People Africa kasaidia kutengeneza mtaala wa kutumia kompyuta uh, katika shule. Hii ndio njia tunataka, ile njia ya kushirikiana tunataka washiriki wakuja, tushirikiane pamoja ili tuweze kuwa na nguvu ya kuleta mabadiliko katika nchi ya Kenya. Shukran, Abdu Shakur Abud. Na sasa basi, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Israel itafikiria sitisho la muda mfupi la mapigano katika operesheni zake za kijeshi ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika huko ukanda wa Gaza, au kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas kuondoka huko lakini alifuta uwezekano wa sitisho la jumla la mapigano katika vita vya mwezi mmoja kati ya Israel na Hamas. Na umoja wa falme za Kiarabu utaweka hospitali ya huko ukanda wa Gaza, chombo cha habari cha serikali kilisema baada ya idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi mashambulizi ya Israel kuvuka elfu kumi kulingana na maafisa wa Gaza. Serikali ya Kenya ilitangaza Jumatatu kuwa siku kuu ya kushtukiza Novemba kumi na tatu itakuwa ni siku ya upandaji miti kote nchini humo ikiwa sehemu ya mpango wake kabambe wa kupanda miti bilioni 15 ifikapo mwaka 2032. Na watu wenye silaha kutoka magenge ya uhalifu waliwaua wanafunzi wa shule ya msingi ya Kiislamu wakati wa hafla ya kusherekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad katika jimbo la kaskazini magharibi la Katsina, afisa wa eneo hilo amesema Jumanne. Na mashambulizi katika mji wa kimkakati wa Mali wa Kidal Jumanne yaliua watu sita, wakiwemo watoto. Mashahidi na wakazi wamesema wakieleza kuwa mashambulizi hayo yalifanywa na jeshi nam. Na kufikia hapo, inafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwenyeaba wote waliokishiriki matangazo haya, msamizi ya diarami mwelekezi, aida isa. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick ndwimana tatigani. Wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.