lakin markan halku sida wa uu iska bedala ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule <tune> Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Inatangaza kutoka Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumanne Novemba 14 mwaka 2023, matangazo haya yakisikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, redio Ngoma Amani mjini Fizi, huko Kivu Kusini mwa DRC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. karibuni <tune> wa ripoti tulizokuandalia. Wakati huu rais wa Kenya William Ruto amekutana na kiongozi wa Sudan Al-Burhan kujadili mchakato wa amani nchini Sudan. Mchambuzi wa siasa anatoa tathmini gani katika makutano hayo? Kwa kweli, hii ni hatua chanya mno sana, kwa kuwa mapigano haya nchini Sudan yamesababisha ma maafa makubwa sana, ukikumbuka kwamba kabla ya mapigano hayo ni thuluthi moja tu ya watu nchini Sudan walikuwa wanahitaji vyakula vya misaada. Kwingineko, dunia imeadhimisha siku ya kisukari, ugonjwa ambao unaathiri jamii kubwa tunaoishi nazo. Lakini mtaalamu wa afya anaelezaje kuhusu hilo? tunaweza akapata kwa sahizi, unakuta miaka kumi na sita, kumi na saba, na inashuka chini zaidi, kwamba kwenda kwenye miaka sita, kwa sababu siku hizi maisha yetu ni ya hatutembei, hatuko active, hatufanyi mazoezi. Kwao mtoto anachukuliwa na basi anapelekwa shule, anarudishwa na basi, anakula chips mayai. Ni vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya yanayochukua takriban dakika 30, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden amesema hospitali za Gaza ni lazima zilindwe, huku wanajeshi wa Israeli wakiendelea kulenga vituo vya huduma za afya katika eneo la Palestina kwa madai kuwa Hamas inazitumia kama hifadhi. Biden alikuwa akijibu ripoti za hali inayozidi kuwa mbaya katika hospitali ya al Shifa, kituo kikuu cha matibabu cha jiji la Gaza ambacho kimezingirwa na vikosi vya Israeli kwa siku kadhaa sasa. Huduma huko Alshifa zimezimwa kutokana na ukosefu wa mafuta, chakula na maji. Maelfu ya wagonjwa waliokata tamaa walikimbia wali hospitali ya Shifa mwishoni mwa juma na kuacha wagonjwa 650 tu pamoja na maelfu ya Wapalestina waliokimbia makazi yao kutafuta hifadhi kutokana na mapigano. Wizara ya afya ya Palestina ilisema Jumatatu kuwa wagonjwa thelathini na wawili wa Alshifa, wakiwemo watoto wachanga watatu, wamefariki tangu kuzingirwa huko kuanze kutokana na ukosefu wa umeme. Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatatu ilisema iko tayari kufanikisha uchaguzi wa haki na wa kuaminika mwezi ujao licha ya mzozo wa usalama unaoendelea mashariki mataifa hilo na wasiwasi wasi kuhusu uwazi kuelekea uchaguzi mkuu wa Desemba ishirini kampeni zimepangwa kuanza wiki ijayo baada ya kipindi chenye mvutano na kucheleweshwa kwa usajili wa wapiga kura ambacho wagombea wa upinzani walikiona kuwa ni dosari pia kupendelea muungano unaotawala mwezi uliopita wagombea kadhaa wa urais walidai hatua kuchukuliwa kutoka kwenye tume hiyo ili kuzuia wizi unaoweza kutokea rais wa tume huru ya uchaguzi ya kongo seni denis kadima alikutana na wagombea wote 26 katika mji mkuu Kinsasa siku ya Jumatatu na kusema kuwa chombo hicho kimejitolea kuandaa uchaguzi wa kuaminika wenye uwazi, jumuishi na wa amani. Raia wa Liberia walianza kupiga kura mapema leo Jumanne katika duru ya pili ya uchaguzi kati ya rais George Weah na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai ambao walikuwa katika ushindani mkali kwenye duru ya kwanza ya upigaji kura lakini walipata chini ya asilimia hamsini inayohitajika ili kupata ushindi wa moja kwa moja. Nyota wa zamani wa soka Wea alipata asilimia 43.83 ya kura dhidi ya 43.4 ya, ya, ya Bwakai, tofauti na karibu mno ambayo imeongeza matarajio ya ushindani mkali katika duru ya pili. Ripota wa Reuters aliona foleni za watu katika vituo vitano vya kupigia kura katika mji mkuu wa Monrovia mapema leo. Tunataka kuwashukuru Waliberia wote waliotoka vitandani asubuhi na leo na kukaa kwenye mistari na kupiga kura, mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi Davidetta Browni Lansana ameambia redio ya serikali na rais wa Madagaskar anagombea kuchaguliwa tena Alhamisi, huku nchi ikiwa imekabiliwa na wiki kadhaa za maandamano kutoka makundi ya upinzani ambayo yanasema kwamba hana sifa ya kugombea na uchaguzi lazima ucheleweshwe. Miri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Andre Rajuelina mwenye umri wa miaka 49, mjasiriamali na DJ wa zamani aliingia madarakani katika mapinduzi ya mwaka 2009 ambayo aliwatia hofu wawekezaji katika taifa hilo la kisiwa lililoko kwenye bahari ya Hindi. Alijiuzuru baada ya takriban miaka mitano kama kiongozi wa utawala wa mpito na baadaye alikuwa rais baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Maafisa wanasonga mbele na mipango ya uchaguzi wa duru ya kwanza Alhamisi, siku chache baada ya kiongozi huyo wa baraza kuu la bunge, mwanachama wa chama cha rais mwenyewe, kutaka upigaji kura huo usitishwe kwa sababu masharti hayakuwa sawa. Zaidi ya wiki sita, polisi wametumia gesi ya machozi kuvunja maandamano ya mara kwa mara ya wafuasi wa wapinzani wa kisiasa wa Rajolina ambao wanasema hana sifa kwa sababu alichukua uraia wa Ufaransa mwaka elfu mbili kumi na nne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia mke wa rais wa marekani jill biden aliandaa um, ch ali chai siku ya e jumatatu katika kusherekea msimu wa shukrani hapa marekani na viongozi wa dini wa marekani weusi viongozi wa jumuia watetezi wa haki kutoka kusini mashariki mwa marekani pia kabla ya chai hiyo kuanza uh, jill biden aliwaambia wageni wake kuhusu changamoto zake binafsi wakati bill biden alipofariki dunia ya miaka kadhaa iliyopita alisema alihisi kusalitiwa na imani yake baada ya kifo cha bill lakini Robin Jackson, kiongozi wa kanisa la Brookland Baptist huko West Columbia, South Carolina, alimsaidia kupitia katika changamoto wakati huo. Afisa wa zamani wa upelelezi wa Russia Sergei Kadzi Kubanov aliyekutwa na hatia kwa kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari za uchunguzi Anna Politkovskaya mwaka wa elfu mbili na sita amesamehewa baada ya kupigana nchini Ukraine, wakili wake amesema Jumanne. Maelfu ya wa wafungwa wanaodhaniwa kutumiwa kupigana nchini Ukraine tangu Mosco ilipoanzisha mashambulizi yake Februari mwaka jana, huku wakosoaji wakionya kuwa baadhi yao wametenda uhalifu mwingine baada ya kurejea kutoka mstari wa mbele wa vita akiwa mpiganaji wa kikosi maalum kazi Kubenov alialikwa kutia saini mkataba wa kushiriki katika operesheni maalum ya kijeshi. Wakati mkataba wake ulipoisha, alisamehewa kwa amri ya rais, wakili Alexei Mikalchik ameambia AFP. Rais jeshi la Mari limesema leo Jumanne kwamba limechukua ngome ya waasi wa Kidal kaskazini mwa nchi baada ya kutekeleza uvamizi uliosababisha hasara kubwa kwa waasi hao waliokuwa na silaha, waasi wa kabila la Tuareg ambao kwa muda mrefu wamedhibiti sehemu kubwa ya kaskazini kutoka eneo la Kidal. Mwezi uliopita waliteka kambi iliyoachwa na ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa unaondoka nchini humo, na hivyo kuzua taharuki ya mapigano wakati jeshi likielekea kaskazini kuirejesha kambi hiyo. Leo vikosi vyetu vilivyo na silaha na usalama vimechukua Kidal. Dhamira yetu haijakamilika, kiongozi wa mapinduzi ya Mali, Rais Asimi Goita amesema kupitia mtandao wa X uliojulikana kama Twitter. Goita ameongeza kuwa lengo lilikuwa ni kurejesha uadilifu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika, VOA, ambayo pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Step Redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Vilevile vile tunapatikana sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Habari tulioipatia uzito wa juu katika matangazo ya leo ni huko nchini Kenya ambapo wafuatiliaji wa masuala yanayohusu usalama katika kanda ya Afrika wanaeleza mkutano wa Jumatatu huko jijini Nairobi, Kenya, kati ya rais wa Kenya William Ruto na Luteni Abdel Fattah Al Burhan ambaye ni kiongozi wa kijeshi wa Sudan unaondoa wasiwasi kati ya viongozi hao wawili na unarahisisha upatikanaji wa muafaka katika usitishaji mapigano nchini Sudan. Mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi ameufuatilia mkutano huu na ifuatayo ni ripoti yake. Hatua hiyo ya luteni Abdel Fatah al Buruhani, ambaye ni mkuu wa baraza la jeshi la mpito nchini Sudan, kukutana na rais Ruto ikulu ya Nairobi, inatajwa kuwa hatua ya wazi ya kuharakisha mchakato wa kusitisha uhasama nchini Sudan na kuelekeza kwa kasi mazungumzo ya usuluhishi yanayofanyika chini mamlaka ya ushirikiano wa maendeleo ya nchi za upembe wa Afrika IGAD, anavyoeleza Blahi Boru Halake, mtaalamu wa usalama na migogoro ya upembe wa Afrika. Kwa kweli, hii ni hatua chanya mno sana nchini Sudan yamesababisha ma maafa makubwa sana, ukikumbuka kwamba kabla ya mapigano hayo ni thuluthi moja tu ya watu nchini Sudan walikuwa wanahitaji vyakula vya misaada. Sasa ni nusu ya nchi hiyo, na hiyo ni takriban watu milioni 24. Baada ya mkutano wa pande mbili wa Nairobi, Ruto na Burhan wamevieleza vyombo vya habari kuwa wamekubaliana kuharakisha mchakato wa kusitisha uhasama na usaidizi wa kibinadamu nchini Sudan na ku kufanya kazi kuelekea kuitishwa kwa kikao cha dharura cha mkutano wa IGAD kutafuta njia za kuharakisha mchakato wa Jeda kuelekea kusitisha mapigano nchini Sudan. Hii pengine inatokana na shinikizo au kuombwa kwa serikali ya Saudi Arabia pamoja na serikali ya Marekani ya kujaribu kuondoa dukuduku duku kati ya bwana Ruto na bwana Burhan. Ruto na Burhan wameonekana kusikitikia kinachoelezwa kuwa ni kujikokota kwa mazungumzo ya amani ya mjini Jeda, Saudi Arabia, yanayolenga kupata suluhu na vilevile jinsi ya kufikisha msaada ya kibinadamu kwa raia, wakati shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa ya UNHCR limeonya kuwa mgogoro wa kibinadamu uliopindukia unaendelea kuigubika Sudan wakati mamilioni ya wakilazimika kuyagora makazi yao kutokana na mzozo unaozidi kuwa mbaya zaidi. Hata hivyo, bwana Boru anaeleza kuwa kukutana ana kwa ana kwa Ruto na Burhan, wakati serikali ya Sudani mwezi Oktoba ilitangaza wazi kugomea mazungumzo ya amani yanayohusisha Ruto kuwa mpatanishi mkuu kupitia IGAD, ni ishara kuwa mazungumzo ya Jeda, Saudi Arabia, yamekosa mwelekeo. Ni hatua ambayo inadhihirisha kuwa mchakato wa kuitafutia suluhu suala la Sudan kwa kutumia njia ya mazungumzo ya Jeddah imegonga mwamba. Kwa hiyo sasa hii ni nafasi ya IGAD. Ziara ya Burhan jijini Nairobi inajiri siku chache tu baada ya msururu wa mazungumzo kuhusu Sudan kufanyika Riyadh, Saudi Arabia, wiki iliyopita ambapo inaripotiwa kuwa Burhan na Ruto walikutana pembezoni mwa mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Saudi Arabia na marais wa mataifa ya Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kuwa watu milioni 4.5 wameakimbia makazi yao ndani ya Sudan, huku watu milioni 1.2 wamekimbilia nchi jirani zikiwemo Misri, Chad, Ethiopia, Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Lakini wakati mapigano mapya yakizuka tena nchini humo, kuna hofu kuu kuwa nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, na hivyo kuna haja ya kuharakisha ufikiaji wa mwafaka wa kusitisha mapigano kwenye nchi hiyo iliyopo kwenye upembe wa Afrika na nyumbani kwa zaidi ya wa wakimbizi na watafuta hifadhi milioni moja kutoka Eritrea, Chad, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini, Siria na Yemen. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika ripoti nyingine, hali ya usalama imeendelea kudorora mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo makundi ya waasi yanaendelea kufanya mashambulizi kwenye vijiji pamoja na miji. Hilo linajiri wakati uchaguzi mkuu ukiwa umebakia takriban mwezi mmoja kufanyika. Harrison Kamau amezungumza na John Karume, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka mji wa Bukavu huko mashariki mwa DRC, na hapa akianza kwa kuelezea hali ya usalama ilivyo kufikia sasa. Naamini kama hali inakuwa ya mawaji tokea alipoanza, imeleta wasiwasi wasi na kadiri inavyoendelea inaletea watu pia kubaki katika kuwa mbinu za za serikali na wanajeshi lakini bado hazijaleta matokeo yanayofaa population ya kwetu ipate kuikaa kwa salama. Hebu tueleze kidogo, wale waasi wa m ishirini na tatu wanadai kwamba wanataka kuchukua baadhi ya miji mashariki mwa Kongo, na wanadai kwamba jeshi la Burundi limeingia kwenye mapambano hayo likiwa limeshikana na jeshi la DRC. A, sijui sasa hili nalo unaliona vipi? M ishirini na tatu wanakuwa mbele ya rejime mfumo wa kisiasa ambao hauna nguvu Bwana Felix Tshisekedi anaishuhudia mara nyingi ya kwamba sasa leo wakijigamba hivyo ni kwa sababu wako mbele ya mfumo wa kisiasa ambao haina nguvu. Uh, serikali iliyopo sasa haina nguvu ya hiyo. Mapambano gisi yanavyoendelea yanaleta tatizo sana. Na tangu uh, kutokea kwa mashambulizi ya mwishoni mwa wiki serikali imechukua hatua gani, ikizingatiwa kwamba wakati wa kampeni unakaribia na uchaguzi pia unakaribia? Serikali iko na jitahidi kuleta vifaa vipya vya vita, wanajitahidi pia kuwatosha haraka iwezekanavyo vijana ambayo walienda fanya mafunzo hapa na kule katika hii nchi za kigeni, lakini hofu yangu ni kana kwamba vijana wale wanaokuja hawana experience katika mambo ya vita na mapambano yao ya kwanza itakuwa yale ya kuenda kupambana na M ishirini na tatu. Ni tukio gani la karibuni kabisa ambalo limefanyika la mashambulizi ambalo wewe umesikia? kama mmepoteza miji wa vita iko nguvu kuyachukua katika mazungumzo, jiji taifa ya Kongo wajiorganize, wajistriktire kusudi permetre wakapate kushinda hiyo vita kiserikali, kwa sababu wamepoteza miji ambayo inadhibitiwa na maadui kwa vita, iko vigumu kupata kushinda vita kwa mazungumzo, wakati e, wamewachukua maeneo ya mji kwa, kwa silaha kwa vita. Alafu ninaofia hata uchaguzi wenyewe usikuwepo, kwa sababu haiwezekani tuende kwenye uchaguzi wakati kunakuwa maeneo yanayodhibitiwa, sio tu hapa mashariki ya Congo, hata huko magharibi na kaskazini kunakuwa Uh, vikundi vya washika uh, silaha ambao vilikuwa vikifanya makelele na uh, hiyo inakuwa ni, ni. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa John Karume akizungumza na Sauti Amerika kutoka Bukavu DRC <mulia> Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington. Novemba 14, ya kila mwaka, ulimwengu unaadhimisha siku ya kisukari. Takwimu zinaonyesha watu milioni 24 wanaishi na ugonjwa huo barani Afrika. Watu wengi duniani pamoja na Afrika kwa ujumla wanaumwa aina ya pili ya kisukari kutokana na lishe isiyo bora na kutofanya mazoezi, kama anavyosema Daktari Edna Majaliwa kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam, ambaye anazungumza hapa na Patrick Nduimana. Kwa aina ya pili ya kisukari ambao hata vijana wanapata pia, ni kwamba mtu yote anaweza akapata. Ko tunaona siku hizi umri, zamani tulikuwa tunasema mtu mwenye miaka arobaini kwenda juu, sasa hivi unakuta miaka kumi na sita kumi na saba na inashuka chini zaidi kwamba kwenda kwenye miaka sita, kwa sababu siku hizi maisha yetu ni ya hatutembei, hatuko active, hatufanye mazoezi. Kwao mtoto anachukuliwa na basi anapelekwa shule, anarudishwa na basi, anakula chips, mayai, anakula Junk food, aina hiyo hali ugali kwake ni kama adhabu ko, hatuli vile tulizoea kula, tunakula junk food hatufanyi tu mazoezi. Matokeo yake hata watoto wadogo ni wanene sana siku hizi ukiangalia. Na kwa hiyo risiki yako ya kupata aina ya pili ya kisukari ni kubwa, lakini kwa aina ya kwanza ya kisukari sio, so kwamba tulikuwa hatupati zamani, walikuwa wanapata, lakini probably ni kwamba kulikuwa kuna uelewa mdogo na watu walikuwa hawaamini kwamba watoto wadogo wanapata sukari kwao. Maana yake walikuwa wanakufa kabla hawajaa hawaja kabla hawajafika aidha kwenye health center au hata wakifika kwenye health center then, kwasabu, kwa sababu mtu atakuwa hajafikiria kuhusu kisukari then anaweza akapoteza maisha kwa kufikiria labda anaumwa ugonjwa mwingine, labda ana cerebral malaria au ana meningitis, wakati ana kisukari kwao, tukampoteza. Matokeo yake tulikuwa tunapoteza watoto hatujui kama wanaumwa kisukari. Na upande wa ufahamu wa ugonjwa wenyewe, je, watu wana ufahamu, dalili wanaziona na wanajua dalili hizi ni ni kisukari? Vipi ukituelezea kuhusu hali hapo, wagonjwa ambao mnawapokea hapo hospitali ya Muhimbili kwa sasa? Kuna mwamko, kuna mwamko mkubwa kwa magonjwa yasiyoambukiza kwa angalau, imesaidia kidogo. Kuna elimu mbalimbali zinatolewa kwenye maredio, kwenye TV, kwenye magazeti ya watu, akiwakuta vijiana wamekaa wana, wanaweza kuongelea hivyo, lakini pia wizara ya afya pamoja na vyama vya kisukari, chama kama Tanzania Diabetes Association TDA pia wamesaidia sana kueneza elimu kau. Kuna training zimefanywa katika levels tofauti tofauti lakini pia kujaribu kuwajengea uwezo wagonjwa wenyewe, kwa na wagonjwa wakawa, wakawa ambasada wa kwenda kuongea kuhusu ugonjwa. Pia kuna screening zimeenda kwenye mashule, kwenye masoko, kwenye maeneo tofauti, labda msikitini, makanisani k imesaidia, kwa sababu wanapoenda kufanya hii vitu kama screening, pia wanafanya elimu kwa watu, wanakuwa wanajua dalili za kisukari, waangalie nini, wafanye nini, kwa sababu na ushauri unakuwa unatolewa. Ni Dr Edna Majaliwa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika Dunia ya Wanawake tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika eneo la Masisi, Kivu Kaskazini, ambako mamia ya wanawake na watoto wamesema kuwa wamechoshwa na vita vya M23. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, alitembelea eneo hilo na kukutana na wanawake hao wakimoka wilayani Masisi, Kivu Kaskazini, na kuelezea madhila yao yanayowasibu kila siku na kuitaka mamlaka kuwasaidia kuondokana na shida hizo. Tulisikia masasu genye ganafika kirorigwe na sie tukakimbia tukakuya. Mapigano ya M23 ikiwa imechukua muda mrefu, na sababu kubwa ya mapigano hayo ikiwa haijulikane, na wakazi wa chini wanaoathirika, wanawake na watoto. no, no! Siku mingi ilianza mi. ni ssini siku mingi ile vita ni ya siku mingi, ulianza mu miezi ya ngapi? Ya kwanza ya ingili mwaka hivi, tunataka maliza mwaka, tuna, tuna mwaka. tu ukimbizi <coughs> wengi wakikimbia wakiwa na watoto na hata wengine wakikosa watoto wao, tunakimbia si ya vitu. Natokea kawati kwangu, ni kawati, tunakimbilia huku saka. Ilikuwaje mpaka unakimbia? mm -hmm. Tuliona maadui zinatukuia, kisha tukekimbia, wasoda wote walikimbia nasie tukekimbia, mena maadui zilishafika kwetu. Sasa unakimbia wapi? Mina kimbia hapa saki iko na watoto watano, nijuu wamwea vako mbele. Tunaweza omba mnatusaidia wakitaabika na njaa baada ya kuacha makazi yao wilayani Masisi pamoja na Ruchuru, chenye kinaacha ni vita, vita njo yenyewe naacha. Tunafika depi subuhi saa kumi na moya tulianza sikia masasi na imesema ya mingi, njo tukaanza funga vitu njo tukekuya Jo tuko nangaika hapa sasa, sehari ya bukimbizi si ni ya shida sana. Niko na batoto munane. Hii ikiwa ni mara kadhaa, kwa wengi kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi wa ndani wakikosa sehemu ya kulala. Tulikimbia chini ya, ya kwa na vale kule nyuma mabombe kwa juu ya tumetokea. Mnaonaje hii vita, aa, kama wamama? <coughs> Tunaweza ona ba president ni wanatusaidia hii vita bana ipeperusha inarudi ina inaenda. Inaisha. Eh. Wao una watoto wangapi? Mimi niko watoto wawili. Nimetembelea shule moja hapa pembezoni mwa mji wa Sake wilayani Masisi ambako wanawake na watoto wanakaa pamoja na mbuzi zao. Ah na mizigo wakihangaika kutokana na vita hivi vya mara kwa mara wilayani Masisi tangu miaka ya themanini hadi sasa. Tunateseka, tunaomba njo amani, vile tunateseka. Lwanda Kamala Priska. Mshauri wa gavana wa kijeshi Kivu Kaskazini Jenerali Peter Chirimwani ametembelea wanawake hao, wengi wakiwa wazee wasiojiweza waliofanya siku tatu wakitembea mchana na usiku, kuogopa bomu za M23 pakilolirwe na kabati babu hao wa wandugu. Wenye wanateseka leo ni wandugu zetu, wa mama zetu, wadada wetu, watoto wetu, na itakuwa vizuri baache watu warudie kuishi kumakwao, kwa sababu watu wote, wakimbizi wote, ukawauliza hata hapo Goma, wanakuwa na haja ya amani na kurudia kwao lakini kwa leo inaluma sana kuroho, kuangalia ya kwamba wanaendelea kukuwa muhali ya ukimbizi. Hata hivyo nimezungumza naye Kavuo Karuke Despine, mtetezi wa haki za akina mama. tunasikia kuna mikataba ambayo inatuisha sisi wanawake, hatujui hiyo mikataba, alafu tunakosa kama tena tulilie nani. Gavment yetu hatujaona, mama wajar, mama ministeri nationale wajar kukia kutembea ndani hayo makambi hawezi kuona magumu ambayo wanawake na watoto wanapitia, wakihitaji amani ili warudi mashambani na kwenye vijiji vyao. Wengine wamesema kwamba itakuwa vigumu kushiriki uchaguzi kwa sababu hawana tena vitambulisho, vitambulisho vyao vikiwa vimeshapotea kutokana na kukimbia kila siku na hata wengine watoto wao wakifariki dunia ama wakijifungua wakiwa njiani. Vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimezalilisha wanawake na kupelekea wengi kupoteza maisha na hata wengi wakiwa hawana tena furaha ya kuishi. Mimi ni Hoseri Malivika wa Sauti ya Amerika, niliyekuandalia makala haya kutoka Kivu Kaskazini. Shukrani sana Auster Malivika. Na sasa, msikilizaji, kaa tayari kusikiliza muktasar wa habari ambao unasomwa hapa na Harison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden amesema hospitali za Gaza lazima zilindwe, huku wanajeshi wa Israeli wakiendelea kulenga vituo vya huduma za afya katika eneo la Palestina kwa madai kuwa Hamas inazitumia kama hifadhi. Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hapo Jumatatu ilisema iko tayari kufanikisha uchaguzi wa haki na wa kuaminika mwezi ujao, licha ya mzozo wa usalama unaoendelea mashariki mwa nchi na wasiwasi wasi kuhusu uwazi kuelekea uchaguzi mkuu hapo Desemba ishirini. Raia wa Liberia walianza kupiga kura mapema leo katika duru ya pili ya uchaguzi kati ya Rais George Weya na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai ambao walikuwa katika ushindani mkali kwenye duru ya kwanza ya upigaji kura lakini walipata chini ya asilimia hamsini inayohitajika ili kupata ushindi wa moja kwa moja. Mke wa rais wa Marekani Jill Biden aliandaa chai hapo Jumatatu katika kusherehekea msimu wa shukurani hapa Marekani, akiwa na viongozi wa dini wa Marekani weusi pamoja na viongozi wa jumuiya na watetezi wa haki za binadamu kutoka kusini mashariki mwa Marekani. Kabla ya chai hiyo Jill Biden aliwaambia wageni wake kuhusu changamoto zake binafsi wakati Bill Biden alipofariki dunia miaka kadhaa iliyopita. Afisa wa zamani wa upelelezi wa Rusia Sergei kazi Kubanov aliyekutwa na hatia ya kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari za uchunguzi Anna Politkovskaya mwaka elfu mbili na sita amesamehewa baada ya kupigana nchini Ukraine, wakili wake amesema mapema leo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya hivi sasa kutoka studio 15 za VOA Swahili hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine yajayo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku kule Afrika ya Kati, ambapo utakuwa naye Patrick Nduimana. Shukran kwa kusikiliza VOA.