Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni ya mwisho ama sio ya mwisho, ni ya mwisho ya Novemba, tunapoelekea kuingia Disemba, uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, tukiwa tumechangamka kweli kweli hapa studio kumi na tano, tukiwa tumekuandalia mengi sana ndani ya VOA Express. Kwanza kabisa jina langu Harrison Kamau. Nami naitwa Mary Mgawe. Nakuambia tumebamba kama kawa, tuko studioni tumejaa chetele, tukiwa tayari kabisa kukupromoshea yale yanayojiri katika VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na labda kwa kifupi tu nikikueleza vidokezo vya baadhi tulionayo hivi leo ni kwamba uh kuna mengi yanayotokea kutokana na wanawake wanaoenda kazi katika mataifa ya Kiarabu, na sio wote wanatatizika, lakini kuna wale ambao wamewasilisha matatizo na malalamishi yao. Wakati mwingine, kwa bahati mbaya, hata vifo vimetokea huko. Upande huo, tutasikia kwa wataalam na washikadau ambao wanajua swala hilo kwa kina zaidi. Na nchini Tanzania, tutaangalia upatikanaji wa mikopo kwa vijana. Je, changamoto zipi ambazo wanazipata? Tutapata kusikia vijana wenyewe wakitueleza na kama ilivyo kawaida kwenye tutaangalia maswala yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kuna mziki ndani yake, na vile vile tutaangalia mambo ya burudani ambapo leo uh, kidogo tutakuwa na stori ya vipi watu wanavyo uh, kandamizwa kule kwenye mitandao ya kijamii. Wewe kwako unaona tu wana sifa tu kwenye mm -hmm. mitandao lakini haujui kwamba kuna mengine yanayoendelea kando, wanaita kama wata ni unyanyasaji wa kimitandao. Ndio huo sasa tutauzungumzia leo, sio mambo tu yote tunaona ati ni raha kule, alafu kuna pressure inayotokana na mitandao ya kijamii mi nataka nikae vizuri ila nikishamaliza kuondoka kwenye kamera labda nalia. Tutamalizia pia nayavumao na mitandaoni au kwa Kizungu trending. Haya basi, Meri, moja kwa moja naona tuende Tanzania. Hebu tupe ya Tanzania, nimesikia umedokeza barabara kabisa. Basi Tanzania huko, kuna gumzo limeanza kama ulivyogusia kwenye mitandao, lakini pia katika taarifa mbalimbali, kwamba suala kama la upatikanaji wa mikopo nchini Tanzania kwa vijana limekuwa likizungumziwa kutokana na masharti yanayowekwa kwa vijana wanaokuwa wamemaliza shule au ambao hata pia hawajasoma, lakini ni wajasiriamali sasa wanataka kuendeleza biashara zao, wanapokwenda kwenye mabenki ama kwenye taasisi za kifedha kujaribu kupata mikopo, masharti yanakuwa ni makubwa. Kwa hiyo inakuwa kwao ni changamoto namba moja. Wanaweza wakaambiwa kwamba uonyeshe kama una nyumba, uonyeshe una kiasi gani kwenye akaunti yako ambayo unahifadhi pesa zako. Sasa hii inakuwa kwamba hawana vitu hivyo, hawana vigezo hivyo, hawawezi kukidhi vigezo hivyo. Kwa hiyo hawawezi kupata ule mkopo mm -hmm. Kwa hivyo sasa nimefanya juhudi ya kuzungumza na Sheha Mselemu. Hebu hapa tumsikilize yeye anasema nini kuhusiana na swala hili la upatikanaji wa mikopo kwa vijana. Kwa hiyo hii imekuwa ni changamoto kubwa, kwa sababu vigezo vinavyowekwa ili aweze kupata ule mkopo ni vigezo ambavyo yeye hana, kwa sababu hana mtaji, ndio anataka kuanza biashara, then unampa vigezo vya kusema kuwa anatakiwa awe na kitu fulani na kitu fulani na kitu fulani. Kwa hiyo, kwa hiyo vigezo vinavyowekwa juu yao hiyo ni changamoto kubwa. Mimi nashauri ili kijana haweze kusadi, kusaidiwa kwanza kungekuwa na programu ambayo wapewe vijana kuhusiana kwanza na biashara, kwa sababu sio wote wanaojua biashara na mtu anayosoma masomo ambayo tunasoma ya darasani haya, sio reality kwenye biashara. Kwa hiyo kwanza, mimi naona kungekuwa na program ambayo ingewekwa kwa vijana kuhusiana na masuala mazima ya biashara, masuala mazima ya mikopo, ili hata mtu anapochukua ule mkopo anaopewa anajua nini anafanyia, na vigezo visiwe vigezo vya kuwabana, viwe vigezo vya kuwasaidia wao. Kwa hiyo mimi cha kwanza nashauri kuwe na, na programu ambayo kwanza watapewa ujuzi kuhusiana na biashara. Pia kama inawezekana kuwe na programu mfano, labda kuna vijana mia tano vijana kumi wanataka mambo ya kilimo basi kuwe na organization yaani hao watu au vijana kumi waunde kikundi chao ambacho kitakuwa kinasimamiwa sasa, ambacho kina serikali ama ni watu ambao wanatoa sasa hiyo mikopo, kama ni benki inawasimamia wale vijana. Bwana, sisi tunataka tulime labda alizeti, kwa hiyo wale wanakuwa wanasimamiwa mpaka pale ambapo watakapokuwa wameweza kusimama wenyewe maana yake bila ya kuweza kuwasimamia hawawezi. Kwa hiyo kuwe na groups ambazo zitawakategorize wale vijana, hawa wa kilimo, hawa wa ufugaji, hawa wa mambo ya gereji, hawa wanasimamiwa, wanapewa sasa. Baada ya kupewa mafunzo, wanapewa mitaji, na wawe ile mitaji ambayo wanapewa bado wasimamie, ili kuhakikisha kila wanachopewa kinafanyiwa kazi. Haya, barabara kabisa. Ni Shee Mselem huyo kutoka Tanzania akieleza kuhusu changamoto ambazo vijana wanazipata pale wanapokuwa wamekwenda kuomba mikopo kwa ajili ya kujiendeleza. Kama mm -hmm. kweli kabisa, ni changamoto kubwa, lakini vijana wanapohamasishwa, unajua kuchukua mkopo ni kitu kimoja mm -hmm. kuutumia vilivyo ni kingine mm -hmm. Sasa hayo mawili lazima yawe pamoja ili vijana wafaulu. Naona watu fresh wanasema, sina ubaya ndani ya VOA Express. Kitu moto tena wanyama sio. Basi kwa nini unitoe kama haunipendi? Basi nachotaka kukwambia usikuchuki, sina sina ubaya na wewe wala kisasi, napachana na wewe wala sijuti kwenda ikupangwa ikuwa ya muziki Safi, yeah. Safi sana, safi sana, mambo yanaanza kushika kasi na bado ni mapema tu kwenye express. ina ubaya na wewe. <laughs> Ndio kibao ambacho tumekuporomoshea siku ya leo. Ndiyo mambo yanaanza tu. Ndiyo mambo yanaanza, lakini sasa tuelekee kwenye swala ambalo tulisema la wanawake zaidi kuelekea kwenye mataifa ya Kiarabu wakitokea mataifa ya Afrika Mashariki. Kumekuwa na uh, story nyingi tu ambazo zimekuwa zikijitokeza kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwamba kuna majanga pia wanakutana nayo zakiarambidsasa baadhi mm -hmm, wanafaulu sana, wanapata hata hela na mm -hmm, wanafanya maendeleo kwao nyumbani, lakini wengine wanadai kukutana na masaibu. Nilisoma kisa kimoja, kama mtu ameandika kwenye mtandao wa kijamii, wanachapwa mpaka fimbo wanapokuwa kule nam Pa, pa, kuna madai mengi, kuna madai mengi uh -huh. mara inasemekana wengine wanakiuka mikataba ya wakala, wengine wanahepa walipo, wanatoroka walikopelekwa kazini, madai tu, wengine wanasema a a wanaowaajiri wanawanyanyasa. Sasa kuna, m, kuna, kuna tetesi nyingi tu, lakini naona vizuri tuzungumze na mmoja ambaye ame anatangamana na wanawake na ako kwenye shughuli zima ya wanawake, na namzungumzia Farida Rashidi ambaye ni kutoka Muungano wa Wanawake wa Kiislamu nchini Kenya. Yeye yuko Mombasa. Sasa Farida, hebu tueleze wewe, kama mshikadau wa maswala ya wanawake, sasa hili najua umelisikia, umeliona, umelishuhudia, hapa napo utasemaje? Uh, kwa hakika nataka kuambia, kwanza hawa wenye hawa maajent ambao wamefungua maneno zao, ilikuwa mwanzo hawajiandikishi na serikali ama leba walikuwa wenyewe wanawake wanakwenda wanajiandikisha kwenye hao maagent ofisi zao, na hawana uhakika, wanachukuliwa vitu wanakubali, kwa sababu wakielezwa habari ya mshahara na nini waki, wakifika kule arabuni kule kwa arabuni especially wao wenyewe hawendi na agreement. Umenifahamu? mm -hmm, ndio kitu kinawauza kina wao wapate hizi shida zote tama na washika akuenda kujua twatalipa mshahara mzuri kule. Wakifika kule sasa unapata Mwarabu ambaye kila mtu na roho yake, na wakienda kule wengi wao ni wavivu wanataka kukimbia. Mbona zamani haya mambo ya kwanza leo watu kutoka zamani walikuwa wakienda arabuni kufanya kazi, wanawake wengi walikuwa arabuni kufanya kazi na wakarudi wakajenga majumba? Ni kwa nini sasa hivi hawa wa kisasa wanaenda wanapata shida. Ni kwa sababu wanaenda na roho zao, bado hawajakubali kufanya kazi, wana nia mbaya ya kwenda kufanya kazi nyingine. nam, nam. Na sasa so. Uh, nauliza tu uh, Bi Farida, wewe mwenyewe ukiwa katika harakati za kusaidia wanawake walio kwenye matatizo katika jamii, umeshapatana au kukumbana na kesi ambayo ni ya mwanamke aliyerejea kutoka uharabuni na labda alitaka msaada, au kakaribia kesi kama hiyo, unaufahamu huo? Mkuu, na wanawake wamekuja, tulikaa na former senator Emma, tukakaa nao tukawasikiliza na tukawaeleza na tukajaribu kwenda kudaia kuwadaia haki zao na kuenda kwa wale maajenti kuzungumza nao, lakini ripoti nyingi tunazozipata tunaambiwa hawa wana watu wakienda wanataka kufanya kazi ya uchafu nje, wanakimbizwa na wenzao na majumba wanakodisha wanawekwa sasa hawataki kufanya kazi, wanafanya makuruku kule, wanafanya kazi sikokiwa kawaida ndio shida wengi zinawakumba. Kuna wengine wanafanya kazi kwa roho safi, kwa lakini wamekataliwa mishahara kwa kwa by data, na tukaenda hata ripoti nani, Ema alikuwa ni seneta by that, tukienda nao mpaka embassy wakasaidiwa kuna madai kwamba wakati mwingine labda pengine wanapatikana wakiwa kwenye shughuli za mapenzi na wale uh, wanaume kwenye nyumba wana, wanakofanya kazi na inakuwa kwamba ni tatizo kubwa kutokana na wale wake ambao wamewaajiri. Hilo labda umelisikia hilo? Nimesikia, na ni wengi sana kazi kama hiyo, kama si mbaba ni kijana. Umelisikia? Lakini sasa wenyewe wale wanajikubali, wakiona watapata mshahara mzuri, yaani wakisha kuzoea kufanya hivyo, sasa wale wanawake zao wanaona, kama sasa, mwanamke gani atakubali bwanake atembe na bibi yule? Bwana ni wanyumbani pale, we ni mgeni, umeenda ndo pale wanakutesa sasa. Haya basi Maria, umesikia mambo kwamba kuna mtazamo pia tofauti maanake, mm, wengi wanaopata masaibu wanalalamika kwamba tunaonewa, lakini kuna mtazamo mwingine ambao nimeusikia pia kutoka hapa kwa Farida, anasema ndiyo, wengi wao ndio labda wanaenda kufuata wanaume wa za watu au wanatoroka. Sasa zote ni tuhuma na ni jambo ambalo litaendelea tu kufuatiliwa na kwenye vipindi vingine vyetu katika siku zijazo, tutaendelea tu kulizungumzia kwa kina hata zaidi. Bila labda shaka. wakati mmoja tumwalike huyu tumwalike wakala, tumwalike msichana ambaye amepata, wale ambao pia wamepitia wenyewe aa, waseme kwa upande wao. Haya basi, ndivyo mambo yalivyo kwenye VOA Express, sasa tunapoelekea kwenye habari za kimataifa. Israel na Hamas wamesema leo kwamba wamekubaliana kuongeza muda wa sitisho la mapigano kwa siku moja zaidi. Jeshi la Israel kupitia ujumbe wa X kwa lugha ya Kiebrania ki limesema kwamba kufuatia juhudi za wapatanishi za kuendelea na mchakato wa kuachiliwa kwa mateka kulingana na misingi ya makubaliano, sitisho la mapigano litaendelea. Tangazo hilo limetolewa ikiwa zimebaki takriban dakika 15, kabla ya muda huo kumalizika. Israel inasemekana kutoridhishwa na orodha ya awali ya mateka watakaoachiliwa na Hamas ambayo iliomba kuongezwa kwa muda wa sitisho la mapigano. Hamas ilisema kwamba Israel ilikataa ombi lake la kuwachilia wanawake saba na mtoto mmoja pamoja na miili ya mateka wengine watatu ambao wanamgambo hao walidai waliwaua wakati wa mashambulizi ya bomu ya Israel. Mahakama ya Ujerumani leo Alhamisi imetoa hukumu ya kifungo cha maisha kwa mwanaume mmoja wa Gambia kutokana na kushiriki kwenye kundi la mauaji lililoua wapinzani wa dikteta wa zamani ya Yahya Jammeh, akiwemo mwanahabari wa AFP. Bai Lowe amehukumiwa kwa ukatili dhidi ya binadamu, mauaji na jaribio la mauaji, wakati alipokuwa dreva wa kundi hilo kwa jina Janglas. Waendesha mashtaka walikuwa wameiomba mahakama kwenye mji wa kaskazini wa Sele watoe hukumu ya kifo kwa maisha, cha maisha kwa Lowe ambaye alikanusha mashtaka dhidi yake. Kundi la Jungles lilitumiwa na Jame alipokuwa rais wa Gambia kuua watu miongoni mwa maovu mengine. Umoja wa Ulaya umesema kwamba umefuta hatua ya kuwapeleka waangalizi wa uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo uliopangwa kufanyika Desemba 20, ukisema kwamba hautaweza kutuma watu kote nchini humo kutokana na sababu za kiusalama. Kupitia taarifa, EU imesema kutokana na sababu za kiufundi zilizoko nje ya uwezo wetu tumefuta upelekaji wa tume ya uangalizi wa uchaguzi huko DRC kwa mujibu wa taarifa ya EU iliyotolewa jana, shirika la habari la Reuters limeripoti. EU ilikuwa imepanga kutuma uangalizi wake kwenye majimbo mengi ya DRC lakini sasa hilo halitowezekana. Makombora ya Russia yameulenga mkoa wa Donetsk nchini Ukraine usiku kucha, huku wasiwasi ukiongezeka kuhusu mashambulizi makali kutoka Russia iwapo hali ya hewa itaimarika. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine E. Klemenko amesema mapema leo kwamba watu kumi wameripotiwa kujeruhiwa kwenye mashambulizi hayo wakiwemo watoto wanne huku watu watano wakiwa wamekwama kwenye vifusi. Ameongeza kusema kwamba mtoto mwenye umri wa miezi sita amejeruhiwa pamoja na wavulana wawili wa umri wa miaka kumi na mitatu na kumi na sita. Jengo moja la makazi lenye nyumba tisa binafsi, kituo cha polisi, magari kadhaa, pamoja na gereji imeharibiwa wakati wa mashambulizi hayo. Cash money yeah. Sura mbaya na cash money yeah. Na unaishi Kilimani utakulawa mamanzi. mm -hmm. Ukitaka manzi wa Nairobi mzinga road trip Lamu atakuambia ko free anakamu peke yake, anapanda matatu akiwa na wewe, anapanda Uber ata make sure umetumia doku, mkula mapenzi ni kumlipia bills, manzi wa kanairo hapo atakufili ambalo <laughs> Eh, lilijulikana kama ethic <laughs> na wameshirikiana na Meja. Sasa yeye, wakati huu anafanya solo, ameanza kuimba peke yake, lakini ndio hao wa wanaelezea maisha anay... mimi sijui niko DC Lambda... lakini unatoka Nairobi <laughs> ah, ah, sasa labda mambo yamebadilika <laughs> <laughs> <Sawa>, kabisa. <tundira laughs> na uh, Meja anatukaribisha kuingia kwenye barazani na barazani, tuliuliza wanafunzi wanapofeli mitihani, nani wakulaumiwa? wachukulia walimu hatua pale wanafunzi watakapofeli. Haya basi, sasa naona hapa wasikilizaji wengu wetu pia wana, wana majibu tofauti kutokana na hilo baadhi wanasema kwamba kama huyu Dennis Joseph Ijumba hajasema yuko wapi, anasema sababu ziko tu, mwanafunzi wakulaumiwa, mzazi wakulaumiwa, mwalimu wakulaumiwa, wakulaumiwa pia na mamlaka ya elimu na jamii kwa ujumla. Sasa huyu ni kama kila mtu mm -hmm. kwa upande wake Aa, na huyu mwingine anaitwa Kaiza Junior Freedom. Yeye huyu anatokea Tanzania. Anasema mimi naona jamii kwa ujumla na wanafunzi wenyewe ndio wanastahili kuadhibiwa. Emmanuel Sule anasema mlolongo wa kufeli ni mrefu mno. Hakuna lawama za moja kwa moja kwa mtu, kundi au hata satasisi. Sina uhakika sana lakini <laughs> Frank Mugeni Mugeni anasema ni wao wenyewe wanafunzi wanatakiwa kuadhibiwa kwa sababu walipenda muziki kuliko kujifunza. <laughs> Saidi amekuwa <laughs> mkali kwetu, anasema basi itabidi voa wenyewe walaumiwe kwa kuulizia swali lenye majibu, hakuna hata shida yoyote. Forever Young anasema wazazi na walimu ndio wanatakiwa kulaumiwa. Haya, Toro Hedmund anasema sote ni wakulaumiwa uh, wakisa, eh? kwa elimu ya wanafunzi sisi sote tuko ndani. Sasa anasema kila mtu Michael Morris Kidege anasema mwanafunzi kwanza, alafu anafata mzazi, wizara husika, kisha wa mwisho mwalimu, kwa sababu mwalimu amefanya juhudi zake kumfundisha mwanafunzi. Alfa Changa anasema uongozi ukiwa mbovu ni kama nyumba ikikosa msingi. Wanafunzi hawana shida yoyote, tatizo lipo huku juu, kila mahali uh, michongo tu Mwanafunzi mwingine huyu anaitwa Ramadhani Twaliki anasema mwanafunzi yeye analaumiwa kwa kuto kuzingatia masomo anayofundishwa akiwa darasani napinda na pindi anaporudi nyumbani kutotenga muda wa kujisomea mwenyewe tukienda kumalizia, naona kwamba majibu ni mengi haya, muda labda hautaruhusu lakini, namuona Edward Elias anasema mwanafunzi mwenyewe. Kwani mbinguni watalaumiwa wachungaji mapadri au mashehe? Hey, nakwambia, <laughs> michango hapa. Lakini nashukuru wengi waliochangia kwenye mada ya leo ya barazani. Nawashukuru Abi Ali Shirima Shirima, Happiness Joseph Jairemate Patrick Munyole Abasi Omare Mdeke Danford Ogwambo, miongoni mwengi wengi waliochangia kwenye swala la barazani hivi leo, ambapo tunaelekea kwenye mziki hapa VOA Express. Haikwendi bila mziki. Napomwona dope boys wakiwa na zem wood na vilevile vile mil na kaba wanaingia na kibao staili hii <mimic music> chilinganyonainokashaamna aaonaluvio naaasafi kabisa kama ukibao ukivao safi kwelikweli. iko Naambiwa na produsa wetu kwamba mwimbaji anatokea Zambia. Unajua, mimi mwanzoni pia nilifikiri kwamba ni Uganda, yani mwondoko ni wa Uganda, lafudhi pia, alafu pia nasikia kama Kiganda, lakini nashangaa kwamba ni kutoka Zambia, lakini kilichopo ni kwamba umetia fora sana nchini Uganda. Na hiyo nakaba nakaba, unasema nakaba, manake nio moto. Ala, mm -hmm. ani una, kama unashika mambo haya polepole <laughs> nafuatilia kweli kweli <laughs> ah, mini mgawe nawe mambo yako ni, ni hatari sana. unapofuatilia mambo haya nakava OK, moto sana eh. Basi hata shoo ya leo imekuwa ni nakava tu <laughs> tunapoingia kwenye maswala ya burudani na leo Maria ni kwamba kuna ushindi umetokea barani Afrika na hasa Afrika Mashariki, ambapo wanawake wawili, huyu anaitwa Kate Actress kutoka Kenya, ambaye ni mcheza filamu, na mwenzake anajulikana kama Vera Sidika. Vera Sidika anajulikana sana kwa kuwa na shepu makalio na mambo kama hayo, na wameshinda tuzo yeah. za wanawake wa Kiafrika, na tuzo hizi wameshinda katika vitengo tofauti. Huyu Kate Actress amechukua tuzo, akawabwaga wenzake wa Nigeria ambao walikuwa washindani wakubwa wakati wa mashindano ya tatu ya mwanamke wa Kiafrika, yeye akaibuka nambari moja. Wakati huo huo, mwenzake kutoka Kenya, Vera Sidika, huyu naye akachukua tuzo ya mwanamke celebrity wa mwaka. Wamebamba kwelikweli, wamebamba kweli, sio mchezo. Sasa wanasema huu ni ushindi na ni kitu ambacho kinadhihirisha kwamba mitandao ya kijamii ambayo imewafanya wawe na sifa inafanya kazi, manake wamepata sifa tu sio nchini mwao, bali bara nzima na kimataifa. Na huyu Vera Sidika hivikaribuni alikuwa hapa Marekani, mm -hmm. kwenye tua ya Marekani, watu walikuwa kijaa kumwona tu, wanalipa kuenda stage kumwona moja kwa moja, na zikawa show zote zimejaa, Texas, Atlanta, kila mahali alipoenda watu wakawa wamejaa kweli kweli. Wakati huo huo, kuna mwingine ambapo pale mwanzoni nilitaja, uh, mambo ya unyanyasaji uliosema unyanyasaji oh, wakimitandaoni wakimita na ninamzungumzia uh, huyu anajulikana kama Aziad na Senya, Asiad na Senya ni tiktoker yaani yeye, mm -hmm. umaarufu wake ulianzia kwenye TikTok na alianza kwa kitu kidogo sana tu kukatika kucheza, kucheza vizuri sana kwenye mm. TikTok, mara moja umaarufu wake ukawa mkubwa sana, lakini anasema hivi hivi karibuni tu akifanya mahojiano eh, kwenye show ya jamaa, anajulikana kama Dr. Ofweneke alisema kwamba sifa ni nzuri sana mwanzoni alipopata umaarufu na sifa kubwa ya kimataifa. mm -hmm. Lakini anasema alipoendelea kupata wafuasi wengi zaidi mambo yaligeuka. Wezijua nini kinatokea baadaye? Akasema kwamba manyanyaso hayo unaosema kutusiwa kwenye mitandao maneno, kutupiwa maneno kulimzidia kuchora picha, kiasi kwamba kulianza kumwadhiri mawazo yake, afya ya akili e, he, sasa mm -hmm. Anasema hivi mambo ni mawili, kuna kupata sifa mm -hmm lakini kuna kushughulikia au kuweza kuimudu sifa ile. Anasema kitu ambacho anashauri zaidi na ambacho anahofia zaidi katika maisha yake ni unyanyasaji huo tunao sema kimitandao, ambao sasa umeshamiri kwa sababu mambo mengi yanafanyikia kwenye Kwe mitandao. Ya ya umemtoa kwenye umaarufu, umempeleka kwenye manyanyo. Makini, makini zaidi, basi utajipata wametokea hmm, wa hayo. Kwa sababu kuna picha nimeiona wiki hii sikumbuki vizuri, lakini mchezaji wa soka alikuwa maarufu sana barani afi. Afrika. Mm -hmm. Sasa wanamuonyesha wakati alikuwa ameshamiri sana akiwa tajiri bilionea, picha ya pili wanamuonyesha akiwa ameshika chupa ya pombe ya kienyeji tu kwao nyumbani kule kwamba fehela zimemuishia, sifa zikamdanganya na mambo yake yakakwenda. Mitandao ya kijamii inaweza kukuinua kama oma, ikakuporomosha chini, sio mchezo. Lakini wanasema bora usifiwe na marafiki watatu walioko nawe kuliko maelfu ya watu ambao hauwaoni. Nimekamata methali yako, kumbe uko juu, niko juu. Na ni mambo tu, baadhi ya yale tu ambaye yako kwenye burudani, ambayo nimeona ni vizuri tu yata, kwa sababu yanatokea kwenye eneo letu na pia yanatuhusu sana, hasa kwenye mitandao ya kijamii ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC barabara kabisa. Basi tukielekea kwenye mitandao ya kijamii, tukielekea kwenye yavu mayo mitandaoni, ama trendi, mimi cha kwanza kabisa nachokiona hivi leo ni kuhusu ilitangazo ambalo limetolewa na EU kuhusiana na uchaguzi wa Kongo kwamba imeahirisha kupeleka uangalizi wake katika ufagi, uchaguzi wa Desemba ishirini ambapo inaeleza kuwa ni kutokana na sababu za kiusalama. Watu wameandika kwelikweli na wanasema haijulikani sasa uchaguzi huu utakuwa jua haki huru. Kwa hivyo hiyo ndio moja yale yanayotrendi jambo lingine ambalo linaendelea kuangaliwa zaidi ni sitisho la mapigano la Gaza na Israeli, ambalo kila wakati maria wanapoketi kuzungumza linaongezwa siku. Sasa tena limeongezewa siku nyingine moja, na unajua lilikuwa limebaki dakika kumi na tano kumalizika leo, ilikuwa tu tangazo limetolewa kwamba wameongeza siku nyingine moja likiwa limebaki dakika kumi na tano mm peke yake mm, limalizike na vita virudiwe. Lakini sasa kilicho kizuri ni kwamba Gaza wamesema wataachilia wanawake, kundi la wanawake ambao wanasema ndio tu wanawake walikuwa wamebaki, wanawake tisa na mtoto mmoja, wakisema ndani ya mateka wote hao tu ndio wanawake waliopo. Lakini kwa bahati mbaya, kuna miili ya watatu ambao Gaza wamedai kwa upande wao mili hiyo walifariki kutokana na mabomu ya Israeli. Kwa hivyo wale Gaza wanasema wasilaumiwe, kutokana na vifo vya mateka hao ni kutokana na mabomu ya Israeli. Lakini afueni ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuna matumaini ya sitisho hilo kuendelea kwa muda na anaridhishwa na hatua zilizopigwa, wakiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Ni baadhi tu ya mambo yaliyoko kwenye mitandao ya kijamii, barabara kabisa. Basi ni moja kwa moja, ni matangazo ya VOA Express hapa Washington DC. Manaodha wako siku ya leo nilikuwa ni mimi Mery Mgawe. Na kama bila shaka tumekufurahisha kwelikweli, kuporomoshea yale tuliyokuandalia hivi leo, hasa maswala ya vijana na wanawake, lakini vilevile tumeambatanisha muziki na yavumayo mitandaoni na bila shaka burudani. Tuwe nawe wakati mwingine, shukran kwa nasi siku ya leo. Ha, ha, ha, ha.